ถามเรื่องการใช้กระดาษและปากกา ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนฯ)

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
melonlemon

ถามเรื่องการใช้กระดาษและปากกา ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนฯ)

โพสต์ โดย melonlemon »

สามารถใช้กระดาษ A4 180 แกรม ได้หรือเปล่าค่ะ หรือว่าหนาเกินไป ??
หาซื้อ 100 หรือ 120 แกรมไม่ได้เลย มีแค่ 80 แกรมซึ่งรู้สึกว่าบางเกินไป (ต่างจังหวัด)
เวลาตัดเส้นหมึกเลอะง่ายมาก มันน่าจะเกี่ยวกับกระดาษด้วยรึเปล่า + ยังลากเส้นไม่เร็วพอ
ช่วยแนะนำยี่ห้อปากกาที่นักวาดส่วนใหญ่ใช้กันด้วยค่ะ

ภาพประจำตัวสมาชิก
Marionet

Re: ถามเรื่องการใช้กระดาษและปากกา ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนฯ)

โพสต์ โดย Marionet »

ขอตอบเท่าที่ตัวเองรู้นะครับ

เรื่องหมึกซึมนี้ เป็นได้หลายๆอย่างกระดาษบางไป ลากนานไป ลองใช้พวกปากกาตัดเส้น Picma ก็ได้ครับ ของผมวาดดินสอเพียวๆแล้วใช้โปรแกรมเอา ใช้เมาส์ปากกา

เคยใช้ Tachikawa School G แบบมีหลอดหมึกให้เปลี่ยน แต่ไม่ได้ใช้นานล่ะ
ทั้งที่เป็นพาลและบัณฑิต ทั้งที่มั่งมีและยากจน ล้วนมีความตายเป็นเบื้องหน้า

ภาพประจำตัวสมาชิก
honeynut
ติดต่อ:

Re: ถามเรื่องการใช้กระดาษและปากกา ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนฯ)

โพสต์ โดย honeynut »

ใช้กระดาษ 180 แกรมอยู่ค่ะ
ตัดเส้นด้วยพิกม่า
กระดาษ 180 แกรมหนาและทนดี เวลาลบไม่ค่อยจะยับตามแรงมือ
พอดีใช้หัวปากกาไม่เป็นนะคะ ใช้แต่พิกม่า
มีกรณี่ที่พิกม่าซึม นั่นเป็นเพราะวาด-ลบบ่อยจนกระดาษถลอกค่ะ
ถ้าเกิดจากปัญหาเดียวกันนี้ ลงทำตามนี้ดูนะคะ
- เวลาร่างภาพอย่ากดดินสอหนัก ถ้ามันไม่ได้ผิดแบบแย่มากก็ไม่ลบ ร่างเส้นซ้อนของเก่าลงไปเลย (คนวาดจำได้อยู่แล้วว่าเราจะใช้เส้นไหน) เดิมทีเรากดดินสอหนัก+สายตาสั้นมองเส้นร่างไม่ค่อยเห็น ใช้ 2B แล้วกดจะกระดาษเป็นรอย เปลี่ยนมาใช้ 4B มือเบาลงเยอะค่ะ

ตัวปากกาก็มีผลกับเส้น
เคยใช้ Rotring กับ Artline หมึกซึมเส้นแตก
ตอนนี้ใช้ Steadler กับ Pigma Sakura เป็นหลัก

แต่ก็มีเพื่อนๆ ที่ใช้กระดาษ 80 แกรม+หัวปากกาตัดเส้นแล้วไม่แตกด้วยนะคะ ไม่รู้เค้้าทำไง :)
รูปภาพ
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”