ห้องรวบรวมภาพของSAKA[UPDATE 7-5-13]

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

plapupy
ติดต่อ:

ห้องรวบรวมภาพของSAKA[UPDATE 7-5-13]

โพสต์ โดย plapupy »

พอดีสมัครบอร์ดนี้มานานแล้วค่ะ แต่ไม่ได้ทำอะไรเลย=w="(แค่มาส่องดูผลงานคนอื่นๆ)
เลยอยากเอารูปมาให้ติ/ชมกันหน่อยน่ะค่ะ

รูปภาพ

ขอโทษนะคะที่ไม่เป็นรูปสี พอดีพึ่งหัดลงมันเลยยังเละๆอยู่น่ะค่ะ
ยังไงก็ช่วยติ/ชมกันหน่อยนะคะ=/\=
แก้ไขล่าสุดโดย plapupy เมื่อ อังคาร 07 พ.ค. 2013 11:09 am, แก้ไขไปแล้ว 14 ครั้ง.
รูปภาพ

ภาพประจำตัวสมาชิก
urii

Re: อยู่ในช่วงฝึก ช่วยมาติ/ชมด้วยนะคะ

โพสต์ โดย urii »

ยินดีต้อนรับค่ะ

วาดรูปได้น่ารักและเก่งดีค่ะ ตอนพี่ 13วาดได้อ่อนกว่าน้องมากๆเลยค่ะ
มาโชว์บ่อยๆนะคะ เอามาแปะที่กระทู้นี้ที่เดียวก็จะดีมากค่ะ
พี่ๆจะได้เห็นพัฒนาการของน้องได้ชัดๆ ช่วยๆกันดู ^ ^
รูปภาพ

plapupy
ติดต่อ:

Re: อยู่ในช่วงฝึก ช่วยมาติ/ชมด้วยนะคะ

ค่าา^o^
จะพยายามฝึกให้มากๆค่าา
รูปภาพ

megasunder

โพสต์ โดย megasunder »

เก่งแล้วๆ ฝึกฝนต่อไปนะครับ ^^
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

Yoziila~*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yoziila~* »

โอ้โห ฝีมือไม่ใช่เล่นๆ นะนี่ พยายามต่อไปนะครับ
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

plapupy
ติดต่อ:

รูปภาพ
(ลงสีเละQAQ)
เอารูปมาแปะเพิ่มค่าา^^
รูปภาพ

Yoziila~*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yoziila~* »

สวยใส โล่งได้ใจจริงจัง อุอิ
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

megasunder

สาขาคนหล่อมาอีกแล้ว ^^
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

cicel147

โพสต์ โดย cicel147 »

เก่งเว่อร์อ้ะ อิจฉาๆ
I WiLL LoVe YoU AnD WaiT FoR YoU FoReVeR
รูปภาพ

plapupy
ติดต่อ:

อยากจะลองถามดูน่ะค่ะว่าฝีมือแค่น้พอจะวาดการ์ตูนได้ไหมคะ'w'
รูปภาพ

Marionet

โพสต์ โดย Marionet »

plapupy เขียน:อยากจะลองถามดูน่ะค่ะว่าฝีมือแค่น้พอจะวาดการ์ตูนได้ไหมคะ'w'
แหม อย่าพูดแบบนั้นเลยครับ เดี๋ยวจะหมดกำลังใจเสียหมด 555+

สวยนะ ผมว่าดูยิ้มได้อารมณ์ยิ้มจริงๆ ไม่ฝืน ไม่เกร็ง ไม่แข็ง

มีข้อเสนอแนะครับ ผมว่าท่านต้องวาดมาเยอะพอสมควรกว่าจะได้ตัวละครมาถึงจุดนี้ อย่าพยายามเอางานเราไปเทียบกับท่านอื่นๆเลยครับ

ผมมักจะคิดเสมอเวลามองหรือชมผลงานการ์ตูนท่านอื่นๆ ไม่ว่าจะในเวปหรือที่ไหนก็ตาม หลักๆก็
-แรงบันดาลใจในงานนั้นๆ (ถ้าผมหาเจออ่ะนะ 555+)
-อารมณ์ (สำหรับผมสำคัญมากเพราะตัวละครจะสมบูรณ์หรือไม่ ผมคิดว่าอยู่ที่จุดนี้อย่างมาก)
-ความพยายาม บางคนเริ่มต้นได้ไม่ดีหรือเริ่มด้วยไม่มีพื้นฐาน แต่ใจรักวาดเหลือเกินรับรองเป็นไวมากๆ บางคนมีพรสวรรค์อยู่กลับตัว แต่ชะล่าใจก็เห็นมาเยอะ พรสวรรค์หรือจะสู้พรแสวง ^^
-งานเราพลาดตรงไหน อธิบายง่ายๆ งานผมมักเขียนออกแนวอยู่บนพื้นฐานของคนจริงๆบ้าง หัวโตไปไหม ไหล่ผิดหรือป่าว อะไรแบบนี้
- นอกนั้นคิดไม่ออกล่ะ....

พยายามคิดด้านบวกเข้าไว้เช่น เอ.. เราจะเอาเทคนิคเค้าไปใช้ให้เข้ากับตัวเรายังไง หรือเค้าวาดแบบนี้ด้วยเทคนิคหรือมีวิธีอย่างไร แบบนี้จะได้มีกำลังใจมากขึ้นด้วย ผมก็ลอกงานเค้ามาเยอะมากๆครับ กว่าจะมาถึงวันที่ได้ "ลายเส้นของตัวเอง"

เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมเองนะครับ ยังไงก็เอาใจช่วย สู้ๆครับ ฝากรูปงานก๊อปเก่าๆให้ดู ให้ทายว่าเพี้ยนตรงไหน อิอิ กำ
รูปภาพ
ทั้งที่เป็นพาลและบัณฑิต ทั้งที่มั่งมีและยากจน ล้วนมีความตายเป็นเบื้องหน้า

cartoonart2

โพสต์ โดย cartoonart2 »

งานสวยยมากครับผม
ฝากรูปงานก๊อปเก่าๆให้ดู ให้ทายว่าเพี้ยนตรงไหน อิอิ กำ
เท้าหลังกับช่วงตัวสั้นไปนิดครับ เเวะทายปัญหานิดนึง ครับผม ไปเเละ
รูปภาพ

งานเขียนมืออาจดูล้าหลัง เเต่มันเป็นพื้นฐานสำคัญ อย่าลืมว่า คอมพิวเตอร์เป็นเเค่เครื่องมือ

อำนวยความสะดวก หากไม่มีพื้นฐาน มันก้อเท่านั้น เหมือนนับ 10 เเล้ว ไป 11เลย 1-9หล่ะ

Marionet

โพสต์ โดย Marionet »

cartoonart2 เขียน:งานสวยยมากครับผม
ฝากรูปงานก๊อปเก่าๆให้ดู ให้ทายว่าเพี้ยนตรงไหน อิอิ กำ
เท้าหลังกับช่วงตัวสั้นไปนิดครับ เเวะทายปัญหานิดนึง ครับผม ไปเเละ
ถ้าดูตรงๆมันก็จะดูเพี้ยนๆไปเหมือนกันแฮะ เพิ่งจะเห็น ต้องเก็บไว้เป็นบทเรียน ขอบคุณครับ ^^

แต่จริงๆตัวมันนั่งแอ่นหลังอยู่นะนั้น 555+ ที่เพี้ยนจริงๆคือ แขนขวากับต้นขาขวาเล็กไปนิด
ทั้งที่เป็นพาลและบัณฑิต ทั้งที่มั่งมีและยากจน ล้วนมีความตายเป็นเบื้องหน้า

megasunder

plapupy เขียน:อยากจะลองถามดูน่ะค่ะว่าฝีมือแค่น้พอจะวาดการ์ตูนได้ไหมคะ'w'
ผมอยากรู้ที่กำลังหมายถึงน่ะครับ นักเขียนการ์ตูนรึเปล่า
สำหรับผม ผมคิดว่า plapupy ยังต้องเดินต่อไปนะครับ ( ฝึกฝนเข้า ) อย่าหยุดๆๆ
เพราะ การวาดการ์ตูน ไม่ใช่มีแต่ตัวการ์ตูนเท่านั้น ( ข้อนี้ควรจำให้หนักครับ เพราะมันมากจริงๆ ) ยังมีอะไรอีกมากนะครับ
ตัวผมก็ยังต้องเดินต่อ

ปล.
อย่าตัดสินฝีมือของตัวเองจากการวาดเพียงแค่ครั้งเดียว คติผมนะ
พวกที่เราเห็นเขาเทพๆอะไรนั่นเขา วาดมานับไม่ถ้วนแล้ว
เพราะฉะนั้นการเอางานตัวเองไปเทียบกับคนอื่น คงไม่ได้อะไรมากนัก ถ้าได้แรงฮึดก็ดีแต่ถ้าเสียใจ ท้อล่ะก็ อันนี้อย่าเลย
ให้จำไว้ว่า ในวันข้างหน้าถ้าเราวาดรูปอีก ภาพเราจะสวยขึ้นอีกมั้ยนะ
เราจะเก่งขึ้นมั้ยนะด้วยภาพของเราที่ไม่เหมือนใคร จะดีกว่านะครับ นั่นล่ะครับฝึกฝนเข้าๆๆ
ผมใช้คติตัวนี้มา 6 ปีแล้วและจะยังใช้ต่อไป
และก็สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆนะครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ
เป็นกำลังใจให้เสมออออออออออออออออออออออออออออออออออนะะ รู้มั้ย XD คนฝันเดียวกัน

แต่ถ้าเรื่องที่พูดถึงหมายถึงการเขียน comic ( การ์ตูนช่อง ) เฉยๆ ก็ลองดูเลยก็ได้ครับ

plapupy
ติดต่อ:

เอารูปมาแปะเพิ่มค่ะ=w=
รูปภาพ
ช่วยติ/ชมด้วยนะคะ=/\=
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”