Kanda's Gallery [Last update 10/11/2011]

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
00cat00

Re: Kanda's Gallery [Last update 18/18/2011]

โพสต์ โดย 00cat00 »

สุดยอดมากเลยค่ะ ชอบมากมาย>.,<
ขอบคุณที่เอามาให้ชมนะค่ะ นานๆทีก็ไม่เป็นไรค่ะ^^
ทำในสิ่งที่ดี ตัวเองมีความสุข ไม่มีใครเดือดร้อน!!
เพจเราน้าา : https://www.facebook.com/pages/Pu_Gun/410372845719235
รูปภาพ

urii

Re: Kanda's Gallery [Last update 18/18/2011]

โพสต์ โดย urii »

พี่ฮันนี่มีวิธีเสต็ปในการคิดพล็อตยังไง ไม่ให้หลุดประเด็น หรือตีบตันคะ
พี่เคยประสบปัญหาตันตีบหลงทางบ้างไหมคะ

เพราะเราชอบติดอยู่ในบ่วงความคิด ที่ยังเขียนพล็อตแบบหลงทางแถมตันเอาดื้อๆประจำ
เลยกลายเป็นว่า เขียนงานไม่ออก ไม่สำเร็จสักที
รูปภาพ

honeynut
ติดต่อ:

โพสต์ โดย honeynut »

ตอบ - คุณ urii

จริงๆ ก็หลงบ่อยค่ะ = ="
คิดไม่ออกก็บ่อย
....แล้วก็ไม่ได้แต่งเรื่องสนุกอะไรนักด้วย...
จะแนะนำได้มั้ยเนี่ย (ฮา)

ที่ผ่านมาจะคิดตอนเริ่มต้น - ตอนจบ - ฉากที่อยากให้มีในเรื่อง
แล้วค่อยกระจายบทให้ตัวละครค่ะ
บ่อยๆ ที่เขียนไปเขียนมาต้องเปลี่ยนบทเพราะเรื่องมันพาไปก็มี ไหลไปตามคาแรคเตอร์ตัวละครก็มี
คือ ตอนวางเรื่องกับตอนวาดมันก็ไม่เหมือนกันเป๊ะน่ะค่ะ
ถ้ามันชักจะออกทะเลก็ต้องดึงเรื่องให้กลับสู่ประเด็น

อย่าง Finding my love (ถ้าเคยอ่านนะคะ)
http://www.bongkoch.com/catalog/advance ... =%A4%E9%B9
ประเด็นที่คิดไว้ก็คือ "เด็กผู้หญิงที่ลุ่มหลงในความรักระหว่างหญิงชาย ปล่อยตัวและความรู้สึกไปตามกระแสของความรัก" กับ "ผลด้านลบของความรักที่มีต่อเด็กผู้หญิงคนหนึ่ง"
แล้้วก็แตกประเด็นว่าเราจะทำอะไรได้บ้างกับนางเอก ก็เขียนไปตามนั้นน่ะค่ะ
(แต่เรื่องนี้เนื้อหาค่อนข้างแรง ก็เลย....อาจจะไม่ใช่การ์ตูนที่ดีนัก)

เวลาคิดไม่ออก มันก็ต้องคิดให้ออกน่ะค่ะ เดดไลน์บีบคั้น (ฮา)
บทมันมาถึงทางแยกแล้วจะต้องไปยังไงต่อ ก็จดออกมา 1 2 3 4 แล้วดูว่าอันไหนมันไปต่อได้ดีกว่าก็เอาอันนั้น

อีกอย่างนึงที่เคยรู้สึกก็คือ ตั้งใจมากเกินไป อยากเขียนเรื่องที่ดีที่สุดออกมา
แล้วก็คิดไม่ออกเพราะไม่คิดว่าที่จะวาดไปมันดีที่สุด แบบว่าคนอื่นวาดสนุกกว่า
ก็พยายามลดแรงกดดันอะค่ะ เหลือแค่ "ประมาณนี้ก็น่าจะโอนะ" แทน
ไม่งั้นก็แก้ไปแก้มา ไม่เสร็จซะที

ตอบยาวมาก ไม่รู้ช่วยอะไรได้หรือเปล่า แต่ก็...สู้ๆ นะคะ
วาดให้จบแล้วจะเห็นภาพชัดเจนว่าอะไรดีไม่ดี ก็เอาไปแก้ไขในเรื่องต่อไป :D
รูปภาพ
รูปภาพ

ulgenfalcon99

โพสต์ โดย ulgenfalcon99 »

โอ้โห ยาวมากเลยค่ะ แต่เป็นแนวทางที่ดีเลย
น้องคิดเรื่องคร่าวตอนต้นจนจบได้นะคะ แต่พอเวลาวาดเนื้อเรื่องจริงๆ มันรู้สึกตันๆ ยังไงไม่รู้ = = ;;
แบบแบ่งช่องมันเหลี่ยมธรรมดา ดูน่าเบื่อเกินไป บางทีก็แน่นไป บางทีก็ไม่รู้ว่าจะวาดฉากนี้ไปยังฉากที่ตัวเองต้องการยังไงดี แฮ่ๆ ^^ ;;

honeynut
ติดต่อ:

ตอบ - ulgenfalcon99
การ์ตูน 1 หน้าถ้าเอาอ่านง่ายๆ ไม่เกิน 8 ช่องกำลังดีค่ะ
ทางพี่ก็แบ่งช่องสี่เหลี่ยมธรรมดาค่ะ เล็ก-ใหญ่ มีขอบ-ไม่มีขอบสลับกันไป นานๆ ทีตีกรอบเอียงๆ บ้าง
เอาว่าอ่านง่ายๆ น่ะค่ะ ไม่กล้าตัดช่องเฟี้ยวฟ้าวมากเดี๋ยวอ่านยาก :)
รูปภาพ
รูปภาพ

ulgenfalcon99

โพสต์ โดย ulgenfalcon99 »

ก็พอรู้มาบ้างว่าการแต่งการ์ตูนที่ดีควรแต่งไม่เกินแปดช่องในหน้าหนึ่ง ซึ่งน้องก็ไม่ทำอยู่แล้วล่ะค่ะ ถึงแม้ว่าเมื่อก่อนจะทำก็เถอะ แหะๆ ^^;;
สิ่งสำคัญที่สุดคือผู้อ่านต้องอ่านแล้วเข้่าใจสินะคะ!! ฮัดช่าาา

honeynut
ติดต่อ:

09/09/2011

มาอัพต่อค่ะ
เริ่มด้วยภาพสีไม้ เพิ่งลงสีเสร็จอุ่นๆ เลย
รูปภาพ
กดพรีวิวดูแล้วหัวแหว่งไปหน่อยนึง ^ ^"
ดูรูปเต็มกดตรงนี้ค่ะ http://honeynut.deviantart.com/art/Para ... -257515452

ต่อไปเป็นตัว SD เรื่อง Eye Contact ค่ะ
จัดมาเป็นแพ็ค
รูปภาพ

แล้วก็หน้าไตเติ้ล Eye Contact ตอน 4
รูปภาพ

หมดแล้วค่า~
ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมค่ะ
รูปภาพ
รูปภาพ

Yoziila~*
ติดต่อ:

Re: Kanda's Gallery [Last update 09/09/2011]

โพสต์ โดย Yoziila~* »

แจ๋วเลย มาอัพงานเรื่อยๆ แบบนี้ชื่นใจจริงๆ
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

urii

Re: Kanda's Gallery [Last update 09/09/2011]

โพสต์ โดย urii »

โอ้ววว แค่เห็นภาพสีไม้ ก็รู้สึกมือหงิกแทนแล้วค่ะ
แหล่มๆๆ

honeynut
ติดต่อ:

-04/10/2011-

สวัสดีค่ะ
เข้ามาอัพเดทแกลอรี่อีกแล้ว ^^
เริ่มจากออริตัวเองก่อน

น้องนาวีจาก Eye Contact ค่ะ
รูปภาพ
เคยใช้รูปนี้เป็นหน้าไตเติ้ล ก็หยิบมาลงสีเล่นอีกที

หน้าไตเติ้ล Eye Contact ตอนที่ 5
รูปภาพ
เอามาแปะก่อนที่จะได้พิมพ์อีก

ตามด้วยแฟนอาร์ตนิยายดาร์เรน แชน
ไม่ได้วาดแฟนอาร์ตเรื่องนี้นานแล้ว คลั่งมาหลายปีตอนนี้เริ่มซาๆ
กลับมาวาดอีกทีเนื่องจากเปิดให้รีเควสต์รูป ในวันตรบรอบ 11 ปีที่ทำโดจินชิมาค่ะ
รูปภาพ
ตัวละครตัวนี้ชื่อ เคอร์ดา สมอลต์ ค่ะ

รูปภาพ

รูปสุดท้าย วาดเล่นเพราะติดพันจากรูปรีเควสต์ (คนเดิมสามรูปเลย)
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

Yoziila~*
ติดต่อ:

Re: Kanda's Gallery [Last update 04/10/2011]

โพสต์ โดย Yoziila~* »

ยกมือถาม พี่ฮันนี่ ในกรณีที่เราส่งผลงานเข้าร่วมโครงการ ก้าวแรกฯ แต่เรื่องที่เราส่งนั้นไม่จบใน 1 ตอน หรือ 19 หน้า
แต่จะจบใน 2 ตอน คล้ายกับว่าเราทำตอนที่ 1 เหมือนจะจบแต่มีต่อตอนที่ 2 อะไรแบบนี้อ่ะครับ เราสามารถส่งผลงาน
พร้อมกันทั้ง 2 ตอนได้มั้ยครับ อยากทราบจากผู้มีประสบการณ์ครับ

ขอบคุณครับ
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

honeynut
ติดต่อ:

Re: Kanda's Gallery [Last update 04/10/2011]

ตอบ - Yoziila~*

ประมาณว่าเป็นซีรีย์ส์ใช่หรือเปล่าคะ
ถ้าแยกกันอ่านตอน 1 กับ ตอน 2 คือ อ่านทีละตอนแล้วรู้เรื่องก็คิดว่าอนุโลมได้

แต่จริงๆ แล้วทำให้จบในตอนเดียวและในจำนวนหน้าที่กำหนดจะได้คะแนนสตอรี่บอร์ดดีกว่า

ไม่แน่ใจนะคะว่าตอนนี้หลักเกณฑ์พิจารณาเปลี่ยนไปแบบไหนแล้ว
ยังไงเมลสอบถามกับพี่บีอีกทีชัวร์กว่าค่ะ : )
รูปภาพ
รูปภาพ

honeynut
ติดต่อ:

**Last update 10/11/2011**

รูปภาพ
วาดร่วมกิจกรรมวาดรูปให้กำลังใจผู้ประสบภัยน้ำท่วมค่ะ

รูปภาพ
อีกรูป

น้ำมาเดี๋ยวมันก็ไป สู้ๆ กันนะคะ

ต่อไปเป็นแฟนอาร์ท
รูปภาพ

รูปภาพ
เทรุคุงจากเกมTokimeki Memorisl Girl's side 2nd kiss

รูปภาพ
The saga of darren shan

รูปภาพ
รินกับคุโร่ Ao no exorcist

รูปภาพ
เมฟิสโตกับอมายม่อน Ao no exorcist เช่นกัน

หมดล็อตแล้วค่ะ
ทางนี้กำลังเล็งน้ำจากพระรามสองว่าจะเข้ามาถึงเขตที่บ้านมั้ย แทบไม่ได้เตรียมตัวอะไร รอวัดดวง :D
ให้กำลังใจผู้ที่ประสบภัยอยู่ ขอให้น้ำลดและได้รับการฟื้นฟูโดยเร็วค่ะ
รูปภาพ
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”