Kanda's Gallery [Last update 10/11/2011]

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
vanic_b.stinger

Re: Kanda's Gallery [Last update 24/06/2011]

โพสต์ โดย vanic_b.stinger »

อื้อหือ ยอมรับเลยว่าฝีมือยอดมาก =D>

(น่าจะเป็นแนวทางวาดรูปสไตล์ของตัวเองบ้าง....ฝึกต่อไป..)
Hope....Love....Believe....Dream....Revolution

Yoziila~*
ติดต่อ:

Re: Kanda's Gallery [Last update 24/06/2011]

โพสต์ โดย Yoziila~* »

ยกมือถามครับ

ภาพทั้งหมดพี่ฮันนี่ใช้หมึกหมดเลยแล้วมาแต่งคอมทีหลังใช่มั้ยครับ

ผมอยากทราบวิธีทำให้เส้นคมชัดหลังแสกนน่ะครับ ทำทีไรสีมันไม่เนียนเลย

ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะถมดำไม่เนียนหรือปรับคอมไม่เนียนครับ
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

honeynut
ติดต่อ:

โพสต์ โดย honeynut »

ตอบ - Yoziila~*
ค่ะ เราวาดมือหมดแล้วค่อยมาสแกนติดสกรีนในคอม
สำหรับการถมดำ
ใช้ปากกาเมจิก กับปากกาตราม้าที่มีสองหัวถมเอาค่ะ

ตอนแสกน
เลือกสแกนที่ Bitmap หรือ Black & White แล้วแต่เครื่องสแกนจะบอกเป็นคำไหน
600 DPI
การสแกนแบบนี้จะอ่านค่าแค่ขาวกับดำ ไม่มีเทา ดังนั้นส่วนที่ถมดำไปแล้วจะดำสนิท ถึงแม้ต้นฉบับจริงจะเห็นเส้นวิถีของเมจิกบ้างก็ตาม
แต่ข้อเสียก็ืคือ ถ้าตัดเส้นเล็กมากๆ เส้นอาจจะหายได้ในบางจุดค่ะ

เวลาสแกนเสร็จให้ไปแก้ที่โฟโต้ชอปจาก Bitmap เป็น Grayscale
ตามวิธีนี้นะคะ
Image > Mode > Grayscale
รูปภาพ
รูปภาพ

Yoziila~*
ติดต่อ:

honeynut เขียน:ตอบ - Yoziila~*
ค่ะ เราวาดมือหมดแล้วค่อยมาสแกนติดสกรีนในคอม
สำหรับการถมดำ
ใช้ปากกาเมจิก กับปากกาตราม้าที่มีสองหัวถมเอาค่ะ

ตอนแสกน
เลือกสแกนที่ Bitmap หรือ Black & White แล้วแต่เครื่องสแกนจะบอกเป็นคำไหน
600 DPI
การสแกนแบบนี้จะอ่านค่าแค่ขาวกับดำ ไม่มีเทา ดังนั้นส่วนที่ถมดำไปแล้วจะดำสนิท ถึงแม้ต้นฉบับจริงจะเห็นเส้นวิถีของเมจิกบ้างก็ตาม
แต่ข้อเสียก็ืคือ ถ้าตัดเส้นเล็กมากๆ เส้นอาจจะหายได้ในบางจุดค่ะ

เวลาสแกนเสร็จให้ไปแก้ที่โฟโต้ชอปจาก Bitmap เป็น Grayscale
ตามวิธีนี้นะคะ
Image > Mode > Grayscale
ขอบคุณครับเดี๋ยวต้องลองดู

ไฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน แต่ไม่มั่นใจในตัวเองเลย

ต้องพยายามสร้างโอกาสให้ตัวเองอีกนิดนึง~~
http://www.facebook.com/Narinraks

honeynut
ติดต่อ:

ตอนเริ่มต้นก็ไม่มีใครมั่นใจหรอกค่ะ ^^
เดี๋ยวนี้โอกาสเปิดกว่าแต่ก่อนเยอะ
มีน้องๆ หลายคนที่รู้จักกันตั้งแต่เกือบสิบปีก่อน บางคนเพิ่งหัดวาด มาวันนี้กลายเป็นนักเขียนดังไปแล้ว

มีความสุขกับการวาดการ์ตูน สร้างผลงานสม่ำเสมอ รับฟังคำติชม มองเห็นข้อเสียของผลงานตัวเอง
ล้มได้แล้วก็ต้องลุกได้ด้วย อนาคตนักเขียนอยู่ไม่ไกลค่ะ ^ ^ b
รูปภาพ
รูปภาพ

phisanu

โพสต์ โดย phisanu »

สวยมากกกกกกกกกกกกกกก
แก้ไขล่าสุดโดย phisanu เมื่อ ศุกร์ 15 ก.ค. 2011 8:08 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

phisanu

ขอถามหน่อย น่ะ ครับ ใช้ สี อะไร ลง หรอ ครับ ภาพ สวย มาก เลยยย :oops: :oops:

Yoziila~*
ติดต่อ:

ลงสีในคอมครับ ตอบแทนที่ฮีนนี่แล้วกันเนาะ

phisanu

เข้า ใจแล้ว ครับ ขอบ คุณมากๆ ครับ

honeynut
ติดต่อ:

ตอบ - phisanu
วาดข้างนอก แล้วสแกนเข้ามาลงสีใน Photoshop ค่ะ
รูปภาพ
รูปภาพ

vanilla
ติดต่อ:

โพสต์ โดย vanilla »

ภาพสวยสุดยอดเลยค่ะ แต่ละภาพบรรยากาศดูอบอุ่น น่ารักดีนะคะ

โดยส่วนตัวแล้วชอบลายเส้นแบบนี้จัง ดูน่ารักมากๆเลยล่ะค่ะ :D
รูปภาพ

แวะมานั่งเล่น+พูดคุยในบล็อกข้าน้อยได้นะคะ ;w;
http://vanilla116.exteen.com

algobaleno

โพสต์ โดย algobaleno »

สวยมากเลยค่า *0*

ดูอบอุ่น แล้วก็น่ารักมากกกกกก >0<

honeynut
ติดต่อ:

[18/18/2011]

สวัสดีค่ะ

เอาสตอรี่บอร์ดมาให้ดูกัน ^^
เรื่อง Eye Contact ที่ลงอยู่ใน Comic Club ตอนนี้ค่ะ
ที่เอามาแปะเป็นของตอนที่ 1
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
สตอรี่บอร์ดละเอียดพอจะให้คนอื่นดูได้ก็เฉพาะตอนแรกน่ะค่ะ
ทำไปทำมาตอนหลังๆ ก็มีแต่เส้นเดี่ยวๆ อ่านรู้เรื่องคนเดียว ^^"

รูปภาพ
ส่วนอันนี้เป็นภาพวาดที่ไม่ได้ใช้ค่ะ วาดไว้หลายเดือนแล้ว
ชุดนักเขียน ม. ต้น ของไทยเราก็น่ารักดีนะคะ

รูปภาพ
สุดท้ายก็เป็นลายเส้นที่ยังไม่ได้ติดสกรีน ส่วนหนึ่งจากโดจินชิ TokimemoGS2 ที่กำลังวาดอยู่ (อย่างช้าๆ)

หมดแล้วค่า มาอัพเดทเดือนละครั้ง ^^
ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมค่ะ
รูปภาพ
รูปภาพ

mewwi

Re: Kanda's Gallery [Last update 18/18/2011]

โพสต์ โดย mewwi »

สวยๆ อยากวาดได้แบบนี้บ้างจัง =D>

nut_ty

Re: Kanda's Gallery [Last update 18/18/2011]

โพสต์ โดย nut_ty »

น่ารักจัง
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”