ฝากภาพแนวเรียลที่หัดทำหน่อยนะครับ...^^

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
Punching

ฝากภาพแนวเรียลที่หัดทำหน่อยนะครับ...^^

โพสต์ โดย Punching »

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

amigop2

Re: ฝากภาพแนวเรียลที่หัดทำหน่อยนะครับ...^^

โพสต์ โดย amigop2 »

ไม่รู้จะวิจารณ์อะไรเลยคะ
สวยมาก =D>

ภาพประจำตัวสมาชิก
Marionet

Re: ฝากภาพแนวเรียลที่หัดทำหน่อยนะครับ...^^

โพสต์ โดย Marionet »

สวยครับ แต่ขออนุญาติแนะนำ+ติชม ไม่ว่ากันนะครับ

ทั้ง 2 รูป ตรงผมกลางกะหม่อมสูงเกินระยะไปพอสมควร ใบหน้าคนปรกติจะอยู่ที่ 3 ส่วนครึ่งครับโดยการวาดในรูปที่ท่าน วาดมานับเป็นพอร์เทรดครึ่งตัว(ของท่านวาดยาวเกินครึ่งตัวเกินเอวไปหน่อย แต่ก็ใช่พอร์เทรดแน่ๆล่ะ)

3 ส่วนครึ่งที่ว่าคือ ไรผมด้านหน้าถึงกึ่งกลางตา(ตรงกลางดั้งนั้นล่ะ)-ดั้งไล่มาถึงปลายจมูกนับ 2 และจากปลายจมูกลงไปปลายคาง จะต้องมีสัดส่วนที่เท่ากัน แต่ตั้งแต่ไรผมจนถึงกลางกะหม่อมนับแค่ 1/2 หรืออย่างมากไม่เกิน 1/3 (เพราะบางคนหัวเถิกครับ)

อย่างที่ 2 คือความสมดุลย์ของภาพ งานท่านทั้ง 2 รูปเน้นวางตัวเอกไว้ด้านขวามากไปนิดเลยทำให้หนักขวาไปครับ(ไม่มากนะ แค่เล็กน้อย)หรืออาจจะเพราะท่านตัดส่วนเกินออกไปก็ได้อันนี้ต้องขออภัยครับ และรูปแนวนี้ต้องโชว์มือครับ รูปพอร์เทรด ใบหน้ากับมือ ถือเป็นหัวใจของภาพแนว Realistic เช่นภาพ โมนาลิซ่า มือนั้นดังเช่นหัตถ์พระเจ้า

เรื่องแสงเงา ถ้าท่านอยากจะเก่งทางนี้ขอบอกตรงนี้เลยครับ ว่าภาพเหมือนจริงต้องไม่มีภาพหลังเป็น "นามธรรม" จะเอาฉากอะไรก็ได้ที่ในภาพต้องมีมุมของแสงเสริมด้วยเช่น ภาพวิลล์ทิวทัศน์ต่างๆ หรือฉากหลังแบบสมจริงให้อ้างอิงที่มาของแสง+เงาน่ะครับ จากในรูปที่ดูผมมองเหมือนว่า ไม่ได้อยู่ในแสงจริง ประมาณว่าโดนแสงนีออน พุ่งมาจากหลายๆทางน่ะครับ

รอยยับเสื้อผ้าสวยครับ ติดแค่รอยพับชายเสื้อในรูป 2 ขาดไปนิด ถ้ามีเงาตรงนั้นต้องมีรอบพับเช่นกัน ^^

โดยรวมสวยครับที่ติงานท่าน ไม่ใช่เพราะจะให้ท่าน หมดกำลังใจหรืออย่างไร แต่งานศิลป์ต้องดูในหลายๆทางเช่นกระจก 6 ด้านถึงจะรู้ว่างานเรา ผิดพลาดหรือไม่ตรงไหนครับ

สู้ๆครับ ท่านมาถูกทางแล้ว ลองวาดจากของจริงเลยเริ่มจากรูปปั้นก็ได้มั่นวาด ฝีมือท่านจะติดตัวไปตลอดครับ เยี่ยม 8/10 ^^
ทั้งที่เป็นพาลและบัณฑิต ทั้งที่มั่งมีและยากจน ล้วนมีความตายเป็นเบื้องหน้า

nut_ty

โพสต์ โดย nut_ty »

สวยค่ะ (ลงสีคอมไม่เป็นไม่รู้จะแนะนำอะไร
รูปภาพ

urii

โพสต์ โดย urii »

สวยค่ะ ลงสีได้สวย นุ่มนวล มีเอกลักษณ์ดี
ยอดเยี่ยมไปเลยค่ะ

ติแค่ พวกเธอหัวสูงค่ะ..(หนอย...ใส่ชุดไฮโซ เอ้ยยย มะช่ายยยยยยยยยยย)
แต่หัวสูงจริงๆค่ะ ต้องเรียกว่า หัวยาวมากกว่า สัดส่วนใบหน้าสมบูรณ์แบบค่ะ
แต่ส่วนที่เป็นกระหม่อม มีผม ทำให้นึกถึงเม็ดแคปซูลน้ำมันตับปลาเลย เรียวยาว

แต่แหมมม (ความรู้สึกส่วนตัว ไม่ต้องทำตามก็ได้นะคะ)
อีกนิดๆๆ ขอมีความคมความชัดบริเวณร่างกายบางส่วนก็จะดี เเค่บางส่วนหรือตัดเส้นเล็กๆบางๆจางๆบริเวณขอบๆภาพ
เวลามองภาพจะได้ให้ความรู้สึกหนักแน่นไม่หลุดกรอบพิกลๆ อันนี้โฟกัสภาพลำบาก ทำให้ภาพขาดความหนักแน่นไปนิด
รูปภาพ

pikabenz
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pikabenz »

หัวยังสูงอยู่ครับ แต่การลงสีก็สวยเช่นเดิมนะ

ทักเรื่องตาซ้ายของภาพแรก ใหญ่กว่าตาขวานิดหน่อยครับ

ChorKung

โพสต์ โดย ChorKung »

สาวมากอะคับ สีสวยๆๆๆๆๆ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”