การ์ตูนแต่งเองค่ะ ช่วยวิจารณ์เต็มที่เลยนะคะ

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

pungpp

การ์ตูนแต่งเองค่ะ ช่วยวิจารณ์เต็มที่เลยนะคะ

โพสต์ โดย pungpp »

เป็นการ์ตูนเรื่องยาวค่ะ มีประมาณ 40 ตอนจบ อันนี้เป็นตอนที่ 1 ค่ะ
อยากให้ช่วยวิจารณ์เต็มที่เลยค่ะ จะเอาไปปรับปรุง :wink:

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

เนื่อเรื่องประมาณว่า
นางเอก ซึ่งเป็นลูกสาวแสนสวยของเศรษฐีผู้มีอิทธิพลในเมืองใหญ่
มาเที่ยวกับเพื่อนๆ แล้วเกิดอุบัติเหตุทำให้ติดเกาะ แล้วก็ได้เจอกับพระเอกที่นั่น
แต่ทั้งคู่จะทะเลาะกันตลอดเวลา ต่างคนต่างไม่ชอบหน้ากัน
เพราะนางเอกจะมีนิสัยเอาแต่ใจตัวเอง อวดเก่ง ส่วนพระเอกก็จะมีนิสัยขวานผ่าซาก ชอบด่านางเอกตรงๆ
จึงก่อเกิดเป็นความวุ่นวายบนเกาะสวรรค์แห่งนี้ ^^

ขอบคุณที่แวะมาอ่านจนจบนะคะ :D

ภาพประจำตัวสมาชิก
kerriga

Re: การ์ตูนแต่งเองค่ะ ช่วยวิจารณ์เต็มที่เลยนะคะ

โพสต์ โดย kerriga »

สนุกดีครับ มีต่อไหมอ่า =D>
=_=
-----------------------------
ไปจากชีวิตของฉัน ได้โปรดอย่ามองกลับมา
ไม่ให้เธอมา สบตาแล้วทำเสียใจ

urii

Re: การ์ตูนแต่งเองค่ะ ช่วยวิจารณ์เต็มที่เลยนะคะ

โพสต์ โดย urii »

เจ๋งดีค่ะ

วาดภาพสวย เก่งเลยล่ะค่ะ ขยันด้วย ฉากก็จัดองค์ประกอบได้สวยดี =D> =D> =D>
เนื้อเรื่องน่าติดตาม การเลือกใช้สกรีน เอฟเฟกต์ต่างๆเหมาะสมดีค่ะ แต่...........(อ่านย่อหน้าที่ 4 )

การแบ่งช่องเกือบดีค่ะ มีบางหน้าแบ่งช่องไม่ดี เช่น หน้า 4 ซิ่งเรือ ไอ้ช่อง 4 ครืนๆ มันไม่เวิร์กอ่ะ
หน้าอื่นๆที่มีช่องแบบนี้ เราว่า มันไม่เข้ากันค่ะ
การแบ่งช่องตรงๆเรียบๆ ก็ไม่เป็นปัญหาต่องานหรอกค่ะ การ์ตูนผู้ชายก็แบ่งช่องกันเรียบๆ ตรงๆ
ดูแล้วไม่รบกวนสายตา

ไอ้เรื่องแบ่งช่องเนี่ย เราก็ มีปัญหาค่ะ เพราะฉะนั้นเราจะเปิดการ์ตูนหลายๆคนเขียน
ดูการแบ่งช่อง ไว้เป็นไอเดียในการออกแบบจัดวาง

ที่สำคัญ**
ฉากมัน ตัดแปะเกินไปอ่ะ - - ทำภาพให้เป็น เม็ดสกรีนก่อนหรือเปล่าคะ สกรีนลายต่างๆ สีเทา เงา ต่างๆทั้งหลายอ่ะ
ดูในนี้เหมือนจะใช้การเพ้นท์เอาเลย

ถ้าทำอ่านเองก็ไม่เป็นไรค่ะ แต่ถ้าคิดจะส่งสนพ.ต้อง ปรับสกรีนให้เป็นเม็ดก่อนนะคะ แล้วก็ต้องแต่งภาพให้เนียนกว่านี้หน่อยอ่ะ

แล้วก็ อย่าลืมใส่เงาที่พื้นบ้างนะคะ ไม่งั้น วัตถุในภาพมันจะเหมือนลอยๆอ่ะ
รวมๆแล้ว มีฝีมือมากค่ะ =D> =D> =D> =D>
รูปภาพ

Evanesce

โพสต์ โดย Evanesce »

เก่งจังค่ะ ภาพสวยเนื้อเรื่องน่าสนใจมากเลยค่ะ
แต่พื้นหลังเหมือนที่พี่uriiว่าอ่ะค่ะ
แต่ว่าเก่งจริงๆเลยนะค่ะ ชอบมากค่ะ

lucifer160

โพสต์ โดย lucifer160 »

เก่งมากสุดยอดครับ
จะติดตามชมนะครับ^^
รูปภาพ

pungpp

มีต่อจ้า แต่เป็นสตอรี่บอร์ด ร่างไว้เละๆ :oops: ยังไม่ได้ตัดเส้นจ้ะ ยังไม่ค่อยมีเวลา

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของคุณ urii มากๆๆเลยนะคะ จะแก้ไขจ้า :D
เรื่องการแบ่งช่อง ชอบแบ่งแบบการ์ตูนผู้ชายอะค่ะ เพราะปกติ ถนัดแนวนั้นมากกว่า - -'

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นมากๆเลยนะคะ ถ้าตัดเส้นตอนต่อไปเสร็จ อาจเอามาลงขอคำแนะนำอีก ^^

algobaleno

โพสต์ โดย algobaleno »

เจ๋งเลยค่ะ

ชอบๆ น่าจะมีให้อ่านต่อ อิอิ :D
ลงพื้นหลังก็ดูดีมากค่ะ :o

looghmu28

โพสต์ โดย looghmu28 »

วาดเก่งมากคะ เป็นนักวาดมืออาชีพได้เลยนะ
ออกแนวการ์ตูนไทยๆดีค่ะ =D>
LooGhMU28

รูปภาพ
?LOVE Ao Haru Ride?

amigop2

โพสต์ โดย amigop2 »

เก่งจัง
ทำไม่ได้ แว้กกกกกกกกกกกก

ต้นอ่อน

โพสต์ โดย ต้นอ่อน »

เอ่อ....ขอติเรื่องเนื้อเรื่องได้ไหมคะ.... อ่านแล้วมันขัดใจเล็กๆ (เรื่องฉาก พี่ลูกตาลก็พูดไปแล้วด้วย)

เราว่าเรื่องมันดูยืดๆไปนิดน่ะค่ะ (จริงๆคือรำคาญไอ้ตัวโกงสองตัวนั้นมาตั้งแต่ต้น ทนๆกับมันมาตั้งนาน แล้วสุดท้ายก็.....ตู้ม!! โดนคลื่นกวาดไปก้นทะเล....= =")
เอ....รึว่ามันจะโผล่ออกมาอีกทีตอนท้ายเรื่อง?

ปล.แต่ก็วาดนางเอกน่ารักดีนะ^^ ชอบๆ
ปลล.รูปตัวประกอบบางรูปบู้บี้นะ(เบี้ยว) แต่เป็นแค่ตัวประกอบเอง คงไม่เป็นไรหรอก 555+

aorminor

โพสต์ โดย aorminor »

ตามความคิดของผมนะ..

เนื้อเรื่องมันดูธรรมดาไปหน่อยน่ะครับ..ลองคิดเรื่องแหวกแนวไม่ซ้ำกับคนอื่นดูอาจเป็นอีกทางหนึ่งได้

เรื่องภาพเน้นที่ฝึกครับ..ภาพพอดูแล้วก็ถือว่าโอเคแต่ยังมีเพี้ยนหน่อย เน้นการแสดงอารมณ์เป็นพิเศษครับ

fung0001

โพสต์ โดย fung0001 »

สนุกมากค่ะ ^ ^ ไว้มาต่ออีกนะ > <
วาดรูปน่ะ มันฝึกกันที่ความชอบ ความขยัน ความมุ่งมั่น และความอดทน

สู้ๆนะขอรับทุกท่าน~!

pungpp

ต้นอ่อน เขียน:เอ่อ....ขอติเรื่องเนื้อเรื่องได้ไหมคะ.... อ่านแล้วมันขัดใจเล็กๆ (เรื่องฉาก พี่ลูกตาลก็พูดไปแล้วด้วย)

เราว่าเรื่องมันดูยืดๆไปนิดน่ะค่ะ (จริงๆคือรำคาญไอ้ตัวโกงสองตัวนั้นมาตั้งแต่ต้น ทนๆกับมันมาตั้งนาน แล้วสุดท้ายก็.....ตู้ม!! โดนคลื่นกวาดไปก้นทะเล....= =")
เอ....รึว่ามันจะโผล่ออกมาอีกทีตอนท้ายเรื่อง?

ปล.แต่ก็วาดนางเอกน่ารักดีนะ^^ ชอบๆ
ปลล.รูปตัวประกอบบางรูปบู้บี้นะ(เบี้ยว) แต่เป็นแค่ตัวประกอบเอง คงไม่เป็นไรหรอก 555+
555+ จริงค่ะ เพราะรีบด้วย ตั้งใจวาดแต่นางเอก - -"

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ทุกอันนะคะ ลองผิดลองถูกไปเองคนเดียวมาเยอะแล้ว งานนี้ อันที่ 3 แล้ว พอเอาไปเปรียบเทียบกับอันก่อนๆก็รู้สึกว่า เออมันดูดีขึ้นนะ แต่ก็ยังมีส่วนต้องแก้อีกเยอะอยู่เหมือนกัน (อันก่อนเบี้ยวกว่านี้เยอะ - -")

ขอบคุณมากค่า :P

pikabenz
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pikabenz »

นานๆ จะเห็นคนเอามาลงเป็นเรื่องซะที ผมเลยเลือกมาตอบเป็นอันสุดท้ายเลยนะเนี่ย ๕๕

ขอติชมเป็นเรื่องๆ ไปแล้วกันนะครับ

ตัวละคร ผมว่าโดยรวมทำออกมาได้ดีเลยนะครับ อาจจะมีบางท่าทางที่ผิดสัดส่วนบ้าง เช่น ตัวละครท่าหันข้าง ฯลฯ แต่ก็ลองไปฝึกเพิ่มดู ผมว่าตรงนี้พัฒนาได้ไม่ยาก

การดำเนินเรื่อง ดีมากเลยครับ ดูแล้วเข้าใจเรื่องราวได้ไม่สับสน

กรอบภาพ กรอบภาพแบบเอียงดูมีมากไป ปกติจะใช้เวลาตัวละครมีการเคลื่อนไหวมากๆ ทำนองนั้น แล้วเวลาเอียง ก็ต้องเอียงมากพอสมควร ให้เห็นว่าเอียงจากเส้นตรงชัดเจนครับ เพราะไม่งั้นมันจะดูแล้วรู้สึกว่ากรอบเบี้ยว และยิ่งหน้าที่ใช้กรอบเอียงเยอะๆ แต่เอียงไม่มาก มันจะรู้สึกเบี้ยวได้ชัดเจนครับ นอกจากนี้ การเว้นระยะของกรอบ ถ้ากรอบขวากับซ้าย จะเว้นเล็กน้อยครับ และถ้าจากบนมาล่างจะเว้นเยอะกว่าหน่อยครับ จะได้ให้เห็นแนวบรรทัดของแต่ละหน้าได้ชัดเจน อ่านง่าย

ภาพฉาก การตัดต่อเอาภาพจริงลงมาใส่ในการ์ตูน เป็นไอเดียที่น่าสนใจครับ แต่หากมันตัดมาลงไม่ได้ทุกฉากในเรื่อง มันก็จะดูแตกต่างจากภาพฉากที่เราวาดเองครับ ดูไม่ไปด้วยกันได้

สกรีนโทน ต้องระวังเรื่องระดับสีครับ ควรเว้นพื้นที่สีขาวไว้ด้วย อย่าลงสกรีนจนเต็มพื้นที่หมด แต่หากเป็นกรณีตอนกลางคืนก็ไม่แปลกอะไรครับ นอกจากนี้ ระวังเรื่องระดับสีเทาที่ใกล้กันเกินไป มันจะกลืนกันเวลาพิมพ์ได้ครับ อ้อ อีกเรื่อง การไล่สีบนตัวละคร เวลาพิมพ์ออกมาจริงๆ อาจจะไม่ค่อยส่วนได้นะครับ เพราะมันจะพิมพ์ออกมาเป็นจุด และจุดมันก็อาจไม่ละเอียดมากพอที่จะแสดงระดับสีที่เราไล่ได้ทั้งหมด

ตัวเสียง หากบิดมัน ไม่ให้มันดูเป็นแท่งๆ ได้ เช่นเอียงซ้าย ขวา บิดเป็นรูปคางหมู ฯลฯ ให้สอดคล้องกับการเคลื่อนไหวในภาพ ตัวเสียงจะดูดี และคล้องไปกับภาพมากกว่านี้ครับ

เสริม... ปกติ ถ้าเราวาดแล้วฉากกับตัวละครมันดูกลืนกันไปหมด เขาจะแก้ด้วยการ เว้นที่ว่างระหว่างตัวละครกับฉาก ให้เป็นสีขาวครับ

ถ้าติชมพลาดไปอย่างไรก็ขออภัยด้วยน้า เลือกเอาที่เป็นประโยชน์กับคุณก็พอ

และผมคาดว่าตอนต่อไปของเรื่องนี้คงดีขึ้นอีกแน่ เป็นกำลังใจให้ครับ

pungpp

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำ :D ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลย :P

เรื่องบางเรื่อง ไม่รู้จริงๆค่ะ อาศัยอ่านของคนอื่นเค้ามากๆแต่รายละเอียดจริงๆก็ไม่รู้อยู่ดี

ขอบคุณมากจ้า [-o<

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”