จะเริ่มวาดการ์ตูนส่งสำนักพิมพ์ ควรทำเรื่องสั้นหรือยาวก่อน

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

pankung

จะเริ่มวาดการ์ตูนส่งสำนักพิมพ์ ควรทำเรื่องสั้นหรือยาวก่อน

โพสต์ โดย pankung »

คิดไว้ว่าจะวาดการ์ตูน ไปให้ บก.วิจารณ์ดู.. ผลจะออกมาเป็นยังไงก็ช่าง ขอแค่ได้คำแนะนำที่เหมาะสม เท่านั้นเอง
มีบางสิ่งมาสกิดใจ ว่า..ถ้าวาดเรื่องยาวไป..มันก็เหนื่อยแย่.. เอาเรื่องสั้นไปก่อนละกัน
แต่เป็นคนที่แต่งเรื่องสั้นไม่เก่งค่ะ ไม่รู้จะแต่งยังไงจริงๆ แต่งได้แต่เรื่องยาวๆ
(แต่เรื่องยาวที่เคยแต่งไว้ตอนม.3 เนี้ย...แต่งไว้ล่วงหน้าปาไป 4 ภาคแล้ว 555 แถมเนื้อเรื่องได้รับอิทธิพลมาจากรีบอร์นมากเหลือเกิน ก๊ากกก :lol: )

นั่งคิดนอนคิดมาร่วมอาทิตย์ ยังไม่ได้เรื่องที่มันเวิร์คเลย

คืออยากให้ บก.วิจารณ์การ์ตูนให้ แต่แต่งเรื่องสั้นไม่เป็น ว่างั้นเหอะ

ช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่าอย่างหนูเนี้ย..จะวาดเรื่องแบบไหนดี
เรื่องยาวที่ถนัดแต่ฝีมือไม่เข้าขั้น
กับเรื่องสั้นที่แต่งไม่เป็นแต่สบายกว่าเยอะ (เอ เราขี้เกียจเกินไปละ :lol: )

เดี๋ยวถ้ามีโอกาสจะเอารูปที่วาดมาให้วิจารณ์กันนะคะ

ภาพประจำตัวสมาชิก
lollipop01

Re: จะเริ่มวาดการ์ตูนส่งสำนักพิมพ์ ควรทำเรื่องสั้นหรือยาวก่อ

โพสต์ โดย lollipop01 »

8) นี่ ความคิดส่วนตัวนะ 8)

ผมก่ะไม่ได้รอบรุอะไร

แต่ผมคิดว่า น่าจะ แต่งการ์ตูน ยากไปเรย (ไอ เรื่อง ที่บอกว่า มีอิทธิพนไรหน่ะ)แต่แต่งแค่ตอนนึง :wink: :wink:

ก่ะน่าจะได้ แบบคล้ายว่าจะให้ติดตามต่อไรอยางงัน

ผมก่ะเปนตอนนี้จะขึ้นม.3 แต่งไว้เปร 10 10 เรื่อง ส่วน เรื่อง ที่คิดว่าจะวาดจิงๆ ที่อยุ 2 3 เรื่อง

แค่นี้แหระ ผมคิดว่าน่าจะได้ 8-[ (มั้ง) 8-[
รูปภาพ

pankung

Re: จะเริ่มวาดการ์ตูนส่งสำนักพิมพ์ ควรทำเรื่องสั้นหรือยาวก่อ

เรื่องที่แต่งมันเป็นเรื่องของโรงเรียนที่จะสอนและสร้างหน่วยปราบปรามกลุ่มผู้มีอิทธิพลอะไรประมาณนั้น แล้วตัวเอกที่เป็นหน่วยปราบปรามจะมารู้ีหลังว่า ตัวเองเป็นทายาทของแก้งค์นั้น
(คือโดนทิ้งตั้งแต่เด็กไม่รู้ว่าพ่อแม่คือใคร ประมาณนั้น) << ดันสปอยเนื้อเรื่องไปซะงั้น เอิ๊กๆๆ ^^
คิดว่ามันก็ดีคะ น่าจะสนุกดี (ความความส่วนตัวของคนแต่งเองนะคะ)
แต่กลัวว่าเรื่องจะไปคล้ายรีบอร์นอ่ะค่ะ
แต่ที่โลลิป๊อปพูดมานี่ ก็โอเคนะคะ
ส่งไปสักตอนนึง ก็อาจจะได้แนวทางมากขึ้น
แต่มีเรื่องจะถามว่า เวลาส่งเรื่องยาวนี่ เค้าให้ส่งไปทั้งหมดตั้งแต่ต้นจนจบเรื่องเลย
หรือว่าส่งไปทีละตอน สองตอนคะ (ถ้าให้ส่งไปทีละตอนสองตอน จะได้ลองวาดส่ง 55)
แล้วตอนเราจะส่ง ส่งสตอรี่บอร์ดไปส่งหรือว่าต้นฉบับแบบตัดเส้นแล้วคะ

lollipop01

โพสต์ โดย lollipop01 »

สุกยอดเรยเพ๊

เรียกพี่ดีกว่า

ขอถาม ยุ(อายุ) หน่อย ยุ เท่าไหร ผมขึ้นม.3 (หนทางยังอีกไกลลิบ)

ผมว่าพีเขียนเปนตอนๆดีกว่า น้า จะได้รุว่า เวิก ไม่ เวิก

เกิดเขียนจนจบแล้วเขาไม่เอาจะทามยังไง

แต่ก้อต้องดุที่ท่านอื่นว่าจะมาบอกไรอีกป่าว

มีอีกแบบคือ กระโดด ไปถามเขาเรยง่ายดี ( :twisted: จะโหดไปไหน ฟร่ะ :twisted: )

ผมก้ออ่านรีบอน ที่ชอบคือ สึนะ โกคุ ฮิบาริ แค่เนี่ย

ผมก้อเดกใหม่
รูปภาพ

pikabenz
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pikabenz »

จากประสบการณ์

ก่อนอื่นใดเราควรติดต่อสำนักพิมพ์ที่เราจะส่งไปก่อนครับ ว่าเขามีโครงการรับงานเขียนของนักเขียนหน้าใหม่รึเปล่า ถ้ารับมีก็สอบถามว่ามีเงื่อนไขการเสนองานอย่างไรบ้าง ซึ่งโดยปกติ จะมีสามแบบใหญ่ๆ ด้วยกัน คือ

1. วาดเรื่องสั้น จบตอนเดียว

2. วาดตอนที่ 1 จากเรื่องยาวส่ง ไม่ต้องส่งเนื้อเรื่อง

3. ส่งเรื่องยาวเขียนแบบนิยาย แบ่งตอนชัดเจน และส่งภาพตอนที่ 1 มาด้วย

อย่างของบงกชจะเปิดกว้างหน่อยครับ ส่งมาได้ทุกแบบเลย แล้วไม่ว่าจะได้รางวัลหรือไม่ ทางบงกชก็จะมีคำแนะนำกลับไปเสมอครับ

สำหรับการเสนอเพื่อขอคำวิจารณ์นั้น ส่วนตัวผมว่าน่าจะลองทำเรื่องสั้นดูก่อนครับ เพราะมันสะดวกต่อสำนักพิมพ์ที่จะอ่าน แล้ววิจารณ์โดนไม่เสียเวลามากนัก คืองานเขาก็เยอะอยู่ ^ ^a แต่ก็ไม่ตายตัวนะ จะสั้นจะยาวก็ส่งไปเลยครับ ลองดู เป็นประสบการณ์ครับ

ปล. ถ้าว่างลองไปส่งเองถึงที่ดูเลยครับ จะได้คุยกันแบบซึ่งหน้า รับรองวิธีนี้ได้อะไรกลับมาเพียบเลยครับ

pankung

lollipop01 เขียน:สุกยอดเรยเพ๊

เรียกพี่ดีกว่า

ขอถาม ยุ(อายุ) หน่อย ยุ เท่าไหร ผมขึ้นม.3 (หนทางยังอีกไกลลิบ)

ผมว่าพีเขียนเปนตอนๆดีกว่า น้า จะได้รุว่า เวิก ไม่ เวิก

เกิดเขียนจนจบแล้วเขาไม่เอาจะทามยังไง

แต่ก้อต้องดุที่ท่านอื่นว่าจะมาบอกไรอีกป่าว

มีอีกแบบคือ กระโดด ไปถามเขาเรยง่ายดี ( :twisted: จะโหดไปไหน ฟร่ะ :twisted: )

ผมก้ออ่านรีบอน ที่ชอบคือ สึนะ โกคุ ฮิบาริ แค่เนี่ย

ผมก้อเดกใหม่
พี่จะขึ้นม. 5 แล้วค่ะ (อายุ ย่าง 16 ปีนะ)
ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจ๊ะ

pankung

pikabenz เขียน:จากประสบการณ์

ก่อนอื่นใดเราควรติดต่อสำนักพิมพ์ที่เราจะส่งไปก่อนครับ ว่าเขามีโครงการรับงานเขียนของนักเขียนหน้าใหม่รึเปล่า ถ้ารับมีก็สอบถามว่ามีเงื่อนไขการเสนองานอย่างไรบ้าง ซึ่งโดยปกติ จะมีสามแบบใหญ่ๆ ด้วยกัน คือ

1. วาดเรื่องสั้น จบตอนเดียว

2. วาดตอนที่ 1 จากเรื่องยาวส่ง ไม่ต้องส่งเนื้อเรื่อง

3. ส่งเรื่องยาวเขียนแบบนิยาย แบ่งตอนชัดเจน และส่งภาพตอนที่ 1 มาด้วย

อย่างของบงกชจะเปิดกว้างหน่อยครับ ส่งมาได้ทุกแบบเลย แล้วไม่ว่าจะได้รางวัลหรือไม่ ทางบงกชก็จะมีคำแนะนำกลับไปเสมอครับ

สำหรับการเสนอเพื่อขอคำวิจารณ์นั้น ส่วนตัวผมว่าน่าจะลองทำเรื่องสั้นดูก่อนครับ เพราะมันสะดวกต่อสำนักพิมพ์ที่จะอ่าน แล้ววิจารณ์โดนไม่เสียเวลามากนัก คืองานเขาก็เยอะอยู่ ^ ^a แต่ก็ไม่ตายตัวนะ จะสั้นจะยาวก็ส่งไปเลยครับ ลองดู เป็นประสบการณ์ครับ

ปล. ถ้าว่างลองไปส่งเองถึงที่ดูเลยครับ จะได้คุยกันแบบซึ่งหน้า รับรองวิธีนี้ได้อะไรกลับมาเพียบเลยครับ
จริงหรอคะ ! ถ้าวาดเสร็จก็อยากลองไปส่งถึงที่ดู ท้าทายดี 555
แต่อย่างเราน่ะ ต้องฝึกฝนอีกเยอะ (แต่จะฝึกไปพร้อมๆกับวาดนี่แหละ ใจร้อน ไฟแรง ฮ่าๆๆๆๆ :twisted: )
แค่แต่งเรื่องสั้นยังไม่รู้จะแต่งยังไงเลย แต่จะพยายามค่ะ !!! :twisted:
ยังไงก็ขอบคุณนะคะ เริ่มจะเจอทางสว่างรำไรอยู่ตรงหน้าแล้วค่ะ5555 :lol:

JackTheRipPer

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

เชื่อพี่ Pikabenz เลยคับคนนั้นเขามืออาชีพแล้ว ~

ปล. 16 ส่งสำนักพิมแล้วเรอะ คาราวะ !!
รูปภาพ

pankung

^
^
ยังไม่ส่งค่ะ แต่คิดจะส่ง 55
(ฝีมือยังไม่เข้าขั้น แต่จะเริ่มวาดส่งแล้วค่ะ)
แหะๆ ส่งเพื่อรับคำวิจารณ์เท่านั้นค่ะ ^^ ถ้าได้ตีพิมพ์ยิ่งดี ก๊ากกกก << หวังสูงไปละ

urii

โพสต์ โดย urii »

คงต้องบอกให้ลองส่งเรื่องสั้นก่อนค่ะ

แต่ทำไมไม่ ลองส่งที่โครงการก้าวแรกดูก่อนล่ะคะ
รูปภาพ

SaltMango

โพสต์ โดย SaltMango »

แนะนำให้ส่งเป็นเรื่องสั้นก่อนน่าจะดีนะคะ
จะได้เป็นการทดสอบตัวเราเองด้วย
เพราะการ์ตูนเรื่องหนึ่ง กว่าจะวาดให้จบได้ ต้องใช้ความพยายามน่าดู
ยิ่งคนไทย ไม่มีทีมผู้ช่วยเหมือนมืออาชีพที่ญี่ปุ่น

สำหรับเรื่องยาว มันจะมีปัจจัยหลายอย่าง ที่ทำให้งานยากกว่าเรื่องสั้น
ความต่อเนื่องเอย ความอดทนเอย(ส่วนมาก ทำได้ซักพัก จะอยากไปวาดเรื่องใหม่) เวลาของงานหลักเอย ฯ
เข้าใจว่าเรื่องยาวมันแต่งสนุกกว่า เพราะมีดีเทลคาแรคเตอร์ตัวละครที่ส่วนใหญ่จะชอบแต่งกัน
เรื่องสั้น จะขมวดปมให้ทุกอย่างจบในหนึ่งตอนค่อนข้างลำบากหน่อย(ส่วนตัวอะนะคะ)

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

centa_sagitta

โพสต์ โดย centa_sagitta »

หวัดดีคับ
คือผมก็เพิ่งเริ่มหัดวาดหัดเขียนอยู่เหมือนกัน
แต่ดันมาเริ่มตอนนี้ ม.4 อายุ 15 (ไม่สายเกินไปใช่มั๊ยคับ)
คือผมเริ่มจากการอ่านมาก่อน แต่ไม่มีประสบการณ์มากเท่าไหร่ เราอ่านแบบวิเคราะห์เอาเองน่ะคับ
ส่วนเรื่องวาด เราชอบดีไซน์คาแรกเตอร์กับชุดมากกว่าคับ
มีเพื่อนชวนเข้าทีมเหมือนกัน แต่เราก็ไม่มั่นใจเท่าไหร่เพราะมาใหม่ แถมมันยังคาดหวังกะเรามากด้วยคับ
ตอนนี้เราเป็นคนรีไรท์งานของเพื่อนอีกทีน่ะคับ เนื่องด้วยเพื่อนมันแต่งดีแต่อ่านไม่รู้เรื่อง
อยากได้คำแนะนำจากผู้ที่มีประสบการณ์ทั้งมากและน้อยด้วยคับ ชีวิตนี้ผมจะได้เข้าวงการนี้ซะที

Yoziila~*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yoziila~* »

เรื่องพวกนี้ผมเองยังไม่เคยมีประสบการณ์ แต่ก็มีประสบการณ์อย่างอื่นที่คล้ายๆ กันอยู่บ้าง ลองนำคำแนะนำผมไปคิดดูก็ได้ครับ

ในฐานะผู้ที่ยังไม่มีประสบการณ์ แต่มุ่งมั่นที่จะประสบเช่นเดียวกับท่าน สิ่งที่ผมทำคือ

1. สำรวจสำนักพิมพ์ (ไม่จำกัดจำนวนสำนัก)
- เพื่อรับข้อมูลข่าวสารการรับผลงานของนักวาด/เขียนมือใหม่ ซึ่งในตอนแรกเราต้องรู้ว่าในแต่ละสำนักพิมพ์เขาต้องการผลงานแบบใด
แนวใด จำนวนเท่าใด เป็นต้น

- แต่เมื่อเราเลือกสำนักพิมพ์ที่เราต้องการได้แล้ว สิ่งที่ขาดไม่ได้คือกฎของการรับผลงานของสำนักพิมพ์นั้นๆ โดยทั่วไปจะส่งผลงานได้เพียง
1 ผลงานต้อ 1 สำนักพิมพ์ จะส่ง 1 ผลงานต่อหลายสำนักพิมพ์ไม่ได้ (ยกเว้นในกรณีที่เราส่งผลงานให้สำนัก A แล้วไม่ผ่านแต่เราต้องการ
ลองส่งให้สำนัก B เพื่อเสี่ยงดวงอีกครั้งน่าจะได้ครับ เพราะผลงานยังไม่ได้รับการตีพิมพ์หรือตกลงให้เป็นของสำนักพิมพ์ใด)

2. สร้างผลงาน (สั้น/ยาว)
- เริ่มแรกผมแนะนำให้เริ่มจาก เรื่องสั้น ครับ เป็นการสร้างผลงานชิมลางทดสอบฝีมือไปก่อน ช้าๆ ได้พล้าเล่มงามครับ
เนื่องด้วยจำนวนหน้าน้อยใช้เวลาสั้นและมีเวลาแต่งภาพได้อย่างเต็มที่ อย่าเพิ่งส่งเรื่องยาวจะดีหว่าครับนอกจากจะนานแล้ว
หากผิดหวังจากสำนักพิมพ์จะท้อเอาครับ เริ่มสั้นๆ ไปก่อนครับ

การที่เราจะได้คำแนะนำหรือคำวิจารณ์จากฝ่าย บก. นั้นผมว่ายากนิดนึงครับ เพราะฝ่าย บก. ต้องพิจารณาผลงานของนักวาด/เขียน
ที่มีมากมายอาจไม่มีเวลามาให้คำแนะนำหรือคำวิจารณ์เราได้ครับ ถ้าจะให้ดีลองนำผลงานมาให้เพื่อนๆ ในวงการการ์ตูนได้แนะนำก่อนจะดีกว่าครับ

"ในวงการการ์ตูน" ในที่นี้ผมหมายถึงผู้ที่เกี่ยวข้องกับการวาดจริงๆ อย่างท่าน เบนซ์ pikabenz ครับ
ถ้าอย่างพวกผมน่าจะเป็นผลงาน Art work จะดีกว่าครับ จะให้คำแนะนำได้ตรงจุดที่สุดครับ

การสร้างผลงานต้องประกอบด้วน 2 สิ่งครับ

เนื้อหา - และภาพ

ภาพดีแต่เนื้อเรื่องห่วย ก็ไม่ดีครับ

แต่ถ้าภาพไม่ดีแต่เนื้อเรื่องเยี่ยม มันดีกว่าอย่างชัดเจนเลยครับ

วิธีทำเนื้อเรื่องให้ดี ทำยากกว่าวาดให้สวยเยอะครับ

ยกตัวอย่างการ์ตูนเรื่อง Hunter x Hunter ภาพการ์ตูนแย่มากๆ แต่เนื้อเรื่องมันชวนอ่านครับ มันถึงเป็นที่นิยมและมียอดขายค่อนข้างดี

ผมแนะนำเท่านี้ก่อนนะครับ ขอบคุณครับ
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

honeynut
ติดต่อ:

โพสต์ โดย honeynut »

ควรส่งเรื่องสั้นก่อนค่ะ

เพราะเรื่องสั้นนี่ืถือว่าดูอะไรได้หลายอย่าง เช่น
- ควบคุมหน้ากระดาษได้พอดีกับจำนวนที่กำหนดหรือไม่ ดังนั้นจำเป็นอย่างมากที่ Story Board ต้องเป๊ะ 16 หน้าคือ 16 หน้า รวมถึงดูจังหวะการดำเนินเรื่องในจำนวนหน้าจำกัดได้ดีหรือไม่ เพราะเวลาเขียนเรื่องยาวจริงๆ จะต้องมีการทิ้งจังหวะให้ดูน่าติดตาม มีลูกล่อลูกชนให้คนอ่านคาดเดาเรื่องไม่ได้ ถ้าทำในเรื่องสั้นไม่ได้ เรื่องยาวก็ยากค่ะ
- ในด้านของภาพก็คือดูความขยัน ความอดทน บางคนส่งมาสิบหน้าแรกรายละเอียดเยอะ แต่พอครึ่งหลังเผามาเลย งานครึ่งแรกกับครึ่งหลังความตั้งใจผิดกัน

เวลาเป็นนักเขียนประจำแล้วก็ยังมีจำนวนหน้าที่กำหนดให้เขียนในแต่ละตอน ห้ามน้อยกว่า 16 และห้ามเกิน 32 อะไรทำนองนั้น และยังต้องกำหนดว่าพอรวมเล่มแล้ว เล่ม 1 จะจบตรงไหนถึงจะน่าติดตาม (และอื่นๆ อีกมากมาย ^^' ) เรื่องของจำนวนหน้าจึงเป็นวินัยของนักเขียนที่สำคัญมาก การเขียนเรื่องสั้นจึงเป็นการฝึกทักษะตามที่ได้บอกไว้ข้างบน

หลายคนอาจบอกว่า
มีเรื่องยาวที่สนุกมากอยากจะเขียนส่งสนพ. (เราเองก็เคยคิดอย่างนั้น)
ก็ต้องบอกว่า ให้ยึดกติกาของสนพ. จะดีกว่า
ถ้าส่งมาเป็นร้อยหน้าแล้วเกิดงานไม่ผ่าน หรือสนพ. ลงให้ไม่ได้ด้วยเหตุผลทางการพิมพ์ นักเขียนจะเฟลแล้วไม่อยากเขียนอีก

เรื่องยาวๆ ให้เก็บเป็นสต๊อคไว้นะคะ ถ้าพยายามพัฒนาผลงานอย่างต่อเนื่อง เรื่องสนุกๆ เหล่านั้นจะได้เอาออกมาใช้งานในวันที่ได้เป็นนักเขียนการ์ตูนแล้วแน่นอนค่ะ

-----------------------------
ทีนี้เรื่องคำวิจารณ์นะคะ
ถ้าเป็นบงกชจะมีการวิจารณ์ให้อยู่แล้ว เอาคำวิจารณ์ 1-2 หน้านั้นไปปรับใช้ในงานได้ค่ะ
คนรอบข้าง อย่างเพื่อน พี่น้อง ก็วิจารณ์ได้ต่อให้พวกเขาไม่ใช่นักเขียน ไม่ใช่ บ.ก. แต่รับฟังในฐานะเสียงของผู้อ่านได้เช่นกัน
แต่ที่สำคัญกว่านั้น คือ สายตาของนักเขียนเอง ส่วนตัวเชื่อว่านักเขียนรู้ว่าตัวเองมีจุดอ่อนอะไรบ้าง ในหนึ่งผลงานนักเขียนได้ซิ่ง เผา หรือทำเทคนิกไหนไม่ได้บ้าง อยู่ที่ว่าจะแก้มันได้ช้าหรือเร็ว

---------------------------------

เม้นท์ซะยาวเลย ^^"
ถ้าพิมพ์อะไรให้ขัดเคืองไปต้องขอโทษด้วยค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ
อยากให้มีนักเขียนเพิ่มขึ้นเยอะๆ ค่ะ
รูปภาพ
รูปภาพ

Yoziila~*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yoziila~* »

^
^
^
นี่แหล่ะครับ สิ่งที่ยังขาดในบอร์ด

คำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยมีใครแวะมาให้คำแนะนำเลย

อีกอย่างที่อยากได้คือ คำแนะนำของ(ผู้ดูแลบอร์ด)สำพักพิมพ์ เสียดายไม่มีมาเลย
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”