ช่วยหน่อยค่า><!!

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

Thenew

ช่วยหน่อยค่า><!!

โพสต์ โดย Thenew »

ทำยังไงดีคะ วาด ตัวละครแบบเต็มออกมาแล้วมันไม่สมส่วนคะ ทั้งชายและหญิงเลยคะ อยากจะขอให้พี่ๆช่วยแนะนำนะคะ

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~ขอบคุณคะ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
:wink: :wink: :wink: :wink:

ภาพประจำตัวสมาชิก
Marionet

Re: ช่วยหน่อยค่า><!!

โพสต์ โดย Marionet »

ค่อนข้างจะอธิบายยากอยู่ซักหน่อยครับ เพราะผมก็ไม่ได้แตะดินสอหรือวาดรูปทั้งการ์ตูนหรืองาน drawing ภาพวิลล์ ภาพต่างๆมาเกือบๆจะสิบปีได้

เอาเฉพาะหลักๆขั้นเริ่มต้นคือการสังเกตุโครงร่างครับ เริ่มจากแกนกลางคร่าวๆ ลักษณะนี้
รูปภาพ

แล้วก็สัดส่วนโดยปรกติ คนธรรมดาๆชาวเอเชียมักจะอยู่ที่ 7ส่วนครึ่งครับ แต่ผู้หญิงจะจะตัวเล็กกว่า สาวยุโรปจะมากกว่าเอเชียครึ่งส่วนคือ 8 ส่วนเต็ม
รูปภาพ

หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์ได้บ้างครับ ไว้จะนำงานผมออกมาให้ชม ^^ เครดิตภาพจากเวป Google
ทั้งที่เป็นพาลและบัณฑิต ทั้งที่มั่งมีและยากจน ล้วนมีความตายเป็นเบื้องหน้า

Crazy Ant
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Crazy Ant »

วาดแล้วลอง Flipภาพดูค่ะ

ถ้าวาดลงกระดาษ ก็กลับกระดาษด้านที่วาดไปไว้ด้านหลัง แล้วก็ลองส่องกับแสงดู จะเห็นค่ะว่าจุดเพี้ยนตรงไหนยังไงบ้าง เอาทาบหน้าต่างแล้วร่างอีกฝั่งดูก็ได้

ต้นอ่อน

โพสต์ โดย ต้นอ่อน »

Crazy Ant เขียน:วาดแล้วลอง Flipภาพดูค่ะ

ถ้าวาดลงกระดาษ ก็กลับกระดาษด้านที่วาดไปไว้ด้านหลัง แล้วก็ลองส่องกับแสงดู จะเห็นค่ะว่าจุดเพี้ยนตรงไหนยังไงบ้าง เอาทาบหน้าต่างแล้วร่างอีกฝั่งดูก็ได้
"เอาทาบหน้าต่างแล้วร่างอีกฝั่งดูก็ได้" ขอกดlikeให้หนึ่งที :D 555+

Crazy Ant
ติดต่อ:

ต้นอ่อน เขียน:
Crazy Ant เขียน:วาดแล้วลอง Flipภาพดูค่ะ

"เอาทาบหน้าต่างแล้วร่างอีกฝั่งดูก็ได้" ขอกดlikeให้หนึ่งที :D 555+

เป็นสิ่งที่ใช้จริง 55+ แต่พัฒนาเป็นโต๊ะไฟแล้วนะจ้า ก๊าก

JackTheRipPer

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

โต๊ะไฟหาซื้อยาก อ๊ากก ~

+ 1 ความคิดเห็น กลับด้าน !!!
รูปภาพ

nut_ty

โพสต์ โดย nut_ty »

โต๊ะไฟหรอ !!!
เคยมีคนแนะนำให้หากระจกใสกว้างพอประมาณ มาว่างไว้ระหว่างหนังสือที่เรียงไว้ทั้งสองด้างให้สูงพอประมาณแล้วเอาไฟใสส่องด้านล่าง
ก็ประมาณนั้นค่ะ
รูปภาพ

Crazy Ant
ติดต่อ:

/ฮา ของเราสั่งทำอ่ะจ่ะ เป็นขนาดโต๊ะ แล้วเป็นกระจกขุ่นๆ(เรียกไรฝ่า) -*- ใช้มาหลายปีล่ะ ตั้งแต่ซื้อ สกรีนโทน แปะกระดาษช่วงแรก 555+

Thenew

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนที่ให้คำแนะนำนะคะ เดียวจะเอาไปใช้คะ ><!!

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~น่ารักกันทุกคนเลย~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
:D :D :D :oops: =D>

pikabenz
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pikabenz »

โดยส่วนตัว... พี่ใช้วิธีส่องกระจกเอาแล้วดูตัวเอง หรือดูตัวอย่างจากภาพถ่ายคนจริง หรือให้เพื่อนทำท่าที่เราต้องการวาดให้ และลองวาดดู

คือ จริงๆ การร่างภาพแบบร่างวิธีต่างๆ มันก็ช่วยได้ แต่ถ้าจะให้มันธรรมชาติ สำหรับพี่ก็คงต้องพยายามดูจากคนจริงๆ เอาอีกทีน่ะครับ

ไม่รู้วิธีนี้ดีรึเปล่า ลองดูแล้วกันครับ #-o

Thenew

คะ ตอนนี้ก็รองเอาวิธี หันหลังส่องกับไปมาใช้นะคะ มันก็พอเห็นจุด เบี้ยวๆ บ้างนะคะ แต่พอแก้ มันก็ต้องแกหลายรอบคะ เดียวจะรองใช้วิธีอื่นดูนะคะ :D :D :D

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~ขอบคุณสำหับคำแนะนำอีกครั้ง #-o ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

ต้นอ่อน

โพสต์ โดย ต้นอ่อน »

ถ้าวาดท่าไหนบ่อยๆ(หรือแก้ภาพไหนบ่อยๆ) เราก็จะชินมือ แล้วต่อไปก็จะวาดได้ทั้งเร็ว แล้วก็ไม่เบี้ยวค่ะ^^

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับจำนวนรอบที่วาดนะคะ ยิ่งวาดเยอะก็จะยิ่งโปร
แต่ถ้าจะวาดท่าแปลกๆที่ไม่เคยวาดมาก่อน แล้ววาดยังไงก็ยังเบี้ยว(แบบรูปหนุ่มนั่งเก้าอี้ในอีกกระทู้นึง) แนะนำให้ไปหาแบบมาเปรียบเทียบดูค่ะ(รึจะลอกดูก่อนก็ได้)
ถ้าหาแบบไม่ได้ก็ทำท่านั้นแล้วถ่ายรูปมาดูเอาเลยค่ะ555+

สู้ๆค่ะ รูปเริ่มเข้าที่แล้ว เบี้ยวน้อยลงเรื่อยๆ แต่ภาษายังต้องปรับปรุงนะคะ ฮิฮิ >>>คำว่า"ลอง" มาจาก "ทดลอง"ค่ะ ส่วน"รอง"นี่มันที่รองแก้วแล้ว*0*

Thenew

ต้นอ่อน เขียน:ถ้าวาดท่าไหนบ่อยๆ(หรือแก้ภาพไหนบ่อยๆ) เราก็จะชินมือ แล้วต่อไปก็จะวาดได้ทั้งเร็ว แล้วก็ไม่เบี้ยวค่ะ^^

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับจำนวนรอบที่วาดนะคะ ยิ่งวาดเยอะก็จะยิ่งโปร
แต่ถ้าจะวาดท่าแปลกๆที่ไม่เคยวาดมาก่อน แล้ววาดยังไงก็ยังเบี้ยว(แบบรูปหนุ่มนั่งเก้าอี้ในอีกกระทู้นึง) แนะนำให้ไปหาแบบมาเปรียบเทียบดูค่ะ(รึจะลอกดูก่อนก็ได้)
ถ้าหาแบบไม่ได้ก็ทำท่านั้นแล้วถ่ายรูปมาดูเอาเลยค่ะ555+

สู้ๆค่ะ รูปเริ่มเข้าที่แล้ว เบี้ยวน้อยลงเรื่อยๆ แต่ภาษายังต้องปรับปรุงนะคะ ฮิฮิ >>>คำว่า"ลอง" มาจาก "ทดลอง"ค่ะ ส่วน"รอง"นี่มันที่รองแก้วแล้ว*0*

ต้องขออถัยเรื่องภาษาอย่างแรงคะ เป็นคนที่ภาษาไทยไม่แข็งแรงอย่างสุดๆ คะ ท่านั่งเก้าอี้ กว่าจะวาดได้ ก็ต้องลองนั่งเอง นะคะ แต่ ว่าไม่ได้ถ่ายรูปมาดูคะ เลยยังแปลกๆ ><! :oops: :oops: :wink: :wink:

Thenew

คือ มีอีก1เรื่องที่อยากให้ช่วยแนะนำนะคะ คือว่า ปากกาตัดเส้นนะคะ ตอนนี้ใช้ของ SAKURA คะใช้อยู่แค่ 2ขนาด คือ01 กับ 05 คะ แต่ว่าอยากให้ช่วยแนะนำนะคะว่า ท่าใช้เบอร์อื่น จะ ใช้ตัดตรงไหนนะคะ แล้วก็ วิธีลงแสงเงา คะลงไม่เป็นจริงๆ ช่วยแนะหน่อยนะคะ :oops: :oops:

JackTheRipPer

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

Thenew เขียน:คือ มีอีก1เรื่องที่อยากให้ช่วยแนะนำนะคะ คือว่า ปากกาตัดเส้นนะคะ ตอนนี้ใช้ของ SAKURA คะใช้อยู่แค่ 2ขนาด คือ01 กับ 05 คะ แต่ว่าอยากให้ช่วยแนะนำนะคะว่า ท่าใช้เบอร์อื่น จะ ใช้ตัดตรงไหนนะคะ แล้วก็ วิธีลงแสงเงา คะลงไม่เป็นจริงๆ ช่วยแนะหน่อยนะคะ :oops: :oops:
+1 ใครรู้บอกที ~
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”