ขอคำแนะนำอีกนะคะ><!

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

mewwi

Re: กับมาแล้วคะหายหน้าไปนาน><!

โพสต์ โดย mewwi »

รูปผู้ชาย รู้สึกว่าแขนขามันจะลีบไปหน่อยนะ ลองวาดให้มีเนี้อมีหนังขึ้นมานิดนึง
ส่วนรูปผู้หญิงหูแมวน่ารักดีค่ะ

ภาพประจำตัวสมาชิก
ต้นอ่อน

Re: กับมาแล้วคะหายหน้าไปนาน><!

โพสต์ โดย ต้นอ่อน »

รูปผู้ชายแขนยังสั้นไปค่ะ (หันไปส่องกระจกเดี๋ยวเน้~) แต่เราว่าเริ่มเข้าที่เข้าทางขึ้นมากนะ
ลองร่างรูปก่อนวาดดูสิ มันน่าจะดีขึ้นอีกนะ^^

สู้ต่อไปค่า เฮ~

JackTheRipPer

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

พยามให้ตัวละครกินข้าวเยอะๆนะคับ

นอกนั้นก็มองไม่เห็นคับ สู้ๆ ~
รูปภาพ

Thenew

โพสต์ โดย Thenew »

JackTheRipPer เขียน:พยามให้ตัวละครกินข้าวเยอะๆนะคับ

นอกนั้นก็มองไม่เห็นคับ สู้ๆ ~

คะ จะพยามขุนนะคะ ><!! จะพยามต่อไปนะคะ ช่วงนี้ว่างจากซ้อมดนตรีไทยแล้ว เลยวาดได้เยอะคะ เหอๆ ><!! :D :wink: :wink:

nut_ty

โพสต์ โดย nut_ty »

ท่ายืนเหมือนจะล้มเลยค่ะ
รูปภาพ

Thenew

nut_ty เขียน:ท่ายืนเหมือนจะล้มเลยค่ะ
ท่าเป็นตัวผมยาว คือ พอดีตอนวาดไม่ได้ร่างไวอะคะ ขอมันเลย เพี้ยนๆ (ไม่เท่ากัน เป็นความผิดพลาดอย่างแรง ><~) เลยออกมาเหมือนจะล้มคะ และพึ้งเคยวาดเต็มตัวครั้งแรกเลยยังเบี้ยวๆนิดๆนะคะ เดียวจะเอากับไปแก้และ วาดมาให้ดูใหม่นะคะ
----------------------------------------------ขอบคุณคะ--------------------------------------------------------------------------------------

:wink: :D :D

urii

โพสต์ โดย urii »

โอ้ว...เยอะมากค่ะ

ฮะฮะ ภาพพี่แถวบ้านท่ายากจริงๆด้วย ...........
รวมๆดูดีค่ะ แต่ติดที่ว่า เส้นมันเเข็งโป๊กไป ใส่น้ำหนักก็จะดี ตัดเส้นที่ผมเหมือนใส่วิกอ่ะค่ะ
แล้วก็เส้นรอยยับผ้าเยอะไปนิดแลบางอันก็สั้นๆตวัดๆไปหน่อย ต้องไปสังเกตรอยยับจากของจริงดูค่ะ
แต่สัดส่วนดีค่ะ

ภาพ เพื่อนที่โรงเรียน
น่ารักดีออก บอกเขาวาดเล่นๆก็ได้เวลาเรียนไม่รู้เรื่อง 55(สงสัยยิ่งไม่รู้เรื่องไปใหญ่)
อย่าเพิ่งเลิกวาดเลย เสียดายฝีมือค่ะ

ส่วนของน้องลงภาพไม่ได้เรียงลำดับก่อนหลังใช่ไหมคะ ดูแล้วฝีมือมันขึ้นๆลงๆเกินไปอ่ะ
แต่โคตรขยัน 55 รวมๆนะ ภาพโคลสอัพระยะใกล้ หรือภาพใหญ่ๆ กลับวาดสัดส่วนและหน้าตาได้ดี ผิดกับภาพเต็มตัวขนาดเล็กหรือภาพแบบกว้าง
เปรียบเทียบบางภาพเหมือนมาจากคนละคน - -

ภาพชุดที่ใส่เนคไท้ เส้นสะอาดตาดีค่ะ วาดให้เส้นสะอาดๆแบบนั้นก็ดีนะคะแต่วาดมือยังต้องฝึกเน่อ(ว่าแต่เขาพี่ก็ยังเละ)

เท่าที่ดูมา ภาพ2หนุ่มสูงต่ำ(ไม่ใช่ไฮโลนะ) ที่คนหนึ่งมีมงกุฎหน้าเจ้าเล่ห์ดีที่สุดค่ะ
รูปหลังๆ ขาดูโปลิโอไปหน่อยแฮะ แบบว่าทั้งลีบทั้งแหลม

แต่ขยันดีมากเลย =D>
รูปภาพ

Thenew

urii เขียน:โอ้ว...เยอะมากค่ะ

ฮะฮะ ภาพพี่แถวบ้านท่ายากจริงๆด้วย ...........
รวมๆดูดีค่ะ แต่ติดที่ว่า เส้นมันเเข็งโป๊กไป ใส่น้ำหนักก็จะดี ตัดเส้นที่ผมเหมือนใส่วิกอ่ะค่ะ
แล้วก็เส้นรอยยับผ้าเยอะไปนิดแลบางอันก็สั้นๆตวัดๆไปหน่อย ต้องไปสังเกตรอยยับจากของจริงดูค่ะ
แต่สัดส่วนดีค่ะ

ภาพ เพื่อนที่โรงเรียน
น่ารักดีออก บอกเขาวาดเล่นๆก็ได้เวลาเรียนไม่รู้เรื่อง 55(สงสัยยิ่งไม่รู้เรื่องไปใหญ่)
อย่าเพิ่งเลิกวาดเลย เสียดายฝีมือค่ะ

ส่วนของน้องลงภาพไม่ได้เรียงลำดับก่อนหลังใช่ไหมคะ ดูแล้วฝีมือมันขึ้นๆลงๆเกินไปอ่ะ
แต่โคตรขยัน 55 รวมๆนะ ภาพโคลสอัพระยะใกล้ หรือภาพใหญ่ๆ กลับวาดสัดส่วนและหน้าตาได้ดี ผิดกับภาพเต็มตัวขนาดเล็กหรือภาพแบบกว้าง
เปรียบเทียบบางภาพเหมือนมาจากคนละคน - -

ภาพชุดที่ใส่เนคไท้ เส้นสะอาดตาดีค่ะ วาดให้เส้นสะอาดๆแบบนั้นก็ดีนะคะแต่วาดมือยังต้องฝึกเน่อ(ว่าแต่เขาพี่ก็ยังเละ)

เท่าที่ดูมา ภาพ2หนุ่มสูงต่ำ(ไม่ใช่ไฮโลนะ) ที่คนหนึ่งมีมงกุฎหน้าเจ้าเล่ห์ดีที่สุดค่ะ
รูปหลังๆ ขาดูโปลิโอไปหน่อยแฮะ แบบว่าทั้งลีบทั้งแหลม

แต่ขยันดีมากเลย =D>

ขอบคุณค่า ที่แนะนำ เดียวจะไปปรับตรงช่วง การวาดตัวคะ เนื่องจาก เป็นคนวาดช่วงตัวไม่เก่ง แต่ชอบวาดหน้าคะ เลยวาดได้เอ่อ...พูดไงอะ ก็พอไปวัดไปวาคะ แหะๆ ขอบคุรมากๆนะคะ ><

Thenew

สวัดดีพี่นะคะ ที่ให้คำแนะนำ เมื่อวานมีอาการ อยากวาดภาพมากๆ คะเลยเอาภาพมาลงให้ ติ เหอๆ ตอนแรกคิจะวาดเป็นแฟนอาต :oops: แต่วาดไม่ได้เลยออกมาเป็นแนวตัว เอง เฉยเลยคะ คนที่อยู่ด้านค้าง2คนอาจจะตัวใหญ่ หัวใหญ่ไปหน่อย แล้วผู้หญิงที่อยู่ตรงกลาง ก็พึ้งหัดวาดครั้งแรกนะคะ ><!~ ยังไงก็ขอท่านพี่ๆทั้งหลาย มาแนะนำด้วยค้า~^^""" :wink: :wink:
P310311_00.33.jpg (108.56 KiB) Viewed 5013 times

แถมด้วย ภาพของพี่แถวบ้านที่เคยเอาภาพมาลงไว้คะ พี่คนนี้จะวาดภาพแล้วไปแปะไว้ที่ร้านการ์ตูนที่ ไปเช่า(เพราะพี่ที่ร้านการ์ตูนขอ)แล้วเขาก็เป็นคู่เล่นหมากล้อมกับนิวคะ เป็นภาพแจ้งปิดร้านวันสงการต์ นะคะ ><!(สวยอีกแล้ว) :wink: :wink:
สงการ.jpg (236.48 KiB) Viewed 5013 times

urii

โพสต์ โดย urii »

อะแหมมม
รูปแก๊งเด็กมัธยม คุณน้องก็รู้จุดที่ต้องแก้แล้ว งั้นไม่มีอะไรจะติ เพราะหลักๆก็คือ เรื่อง ขนาดตัวนั่นแหล่ะ
มีแต่คำชมว่า ขยันดีจ้า อารมณ์วาดอย่างมีความสุข นิ จะอะไรบ้างก็ช่างเต๊อะ
น้องผู้หญิงเปิดซิงได้ดีค่ะ หน้าตาน่ารักดี เครื่องหน้าโย้เย้นิดหน่อย แล้วก็เรื่องทรงผม มันดูยุ่งเหยิงอยู่ค่ะ หวีผมด้วยเน่อ
:lol: :lol: :lol:

ของพี่แถวบ้าน
งานเขาน่ารักดีอยู่แล้ววววว
แต่แหม เป็นร้านการ์ตูนที่ละเอียดอ่อนดีจัง
รูปภาพ

nut_ty

โพสต์ โดย nut_ty »

น่ารักจัง^-^
รูปภาพ

pikabenz
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pikabenz »

ก่อนวาดภาพหมู่ ในระนาบเดียวกัน ลองร่างให้ขนาดหัวกับตัวใกล้เคียงกันก่อนครับ

จัดท่าทางตัวละครให้ดี แล้วลงเส้น เท่านี้ก็ทำให้ภาพดูเป็นธรรมชาติขึ้นน้า

ปล. ภาพติดหน้าร้านของพี่แถวบ้าน รับรองดึงดูดความสนใจคนได้แน่นอนนะ สีสดเหลือเกิน ๕๕ ถ้าให้ดีเพิ่มว่าห้ามสาดน้ำเข้าร้านด้วยอีกสักรูปน่าจะดี เพราะเป็นร้านเช่าหนังสือการ์ตูนนี่เนอะ

Thenew

pikabenz เขียน:ก่อนวาดภาพหมู่ ในระนาบเดียวกัน ลองร่างให้ขนาดหัวกับตัวใกล้เคียงกันก่อนครับ

จัดท่าทางตัวละครให้ดี แล้วลงเส้น เท่านี้ก็ทำให้ภาพดูเป็นธรรมชาติขึ้นน้า

ปล. ภาพติดหน้าร้านของพี่แถวบ้าน รับรองดึงดูดความสนใจคนได้แน่นอนนะ สีสดเหลือเกิน ๕๕ ถ้าให้ดีเพิ่มว่าห้ามสาดน้ำเข้าร้านด้วยอีกสักรูปน่าจะดี เพราะเป็นร้านเช่าหนังสือการ์ตูนนี่เนอะ
ขอบคุณที่แนะนำนะคะ ~ จะเอาไปปรับค่า พี่แถวบ้านจะชอบวาดตามเทศการคะจะเอามาให้ดูอีกนะคะ(พี่เขาบอกว่าโดนบังคบจากเจ๊ที่ร้านคะ)

เคยขอให้พี่เขาช่วยสอนแต่พี่เขาก็ไม่ค่อยว่างคะ

อยากให้ช่วยแนะนำนะคะว่า เวลาลงสีแบบใช้photoshop จะทำยังไงหรอคะ คือลงสีไม่เป็นแล้วก็วานช่วยแนะนำเรื่องลงแสงเงาด้วยนะคะ

-------------------------------------------------------------------ขอบคุณคะ---------------------------------------------------------------
:D :D :D :D

ต้นอ่อน

โพสต์ โดย ต้นอ่อน »

พี่ก็งูๆปลาๆนะ ใช้PSได้บ้านมากๆเลย แต่คิดว่าแบบบ้านๆนี่ล่ะ จะเป็นพื้นไปสู่แบบโปรได้^^

คำแนะนำในการวาดภาพ(แบบรวมๆ)
- เราต้องวาดโครงก่อนที่จะวาดตัวจริงๆนะ(ร่างภาพนั่นแหละ) จะช่วยเรื่องสัดส่วนได้เยอะมาก แล้วเวลาวาด เมื่อเห็นว่ามันผิดส่วน ก็ควรจะแก้ไข(มันน่าเบื่อ แต่จะทำให้ครั้งต่อไป วาดด้วยความระมัดระวังยิ่งขึ้น^^)

- เรื่องแสงเงา ถ้าทำบ่อยๆจะเริ่มจินตนาการและมั่วได้ว่าควรมีเงาอะไรตรงไหนบ้าง ตอนแรกๆก็สังเกตจากของจริง เอามาปรับใช้ดูนะ (แต่ว่าภาพบางภาพ เราแต่งเงาให้เกินจริงก็ได้ ถ้ามันจะทำให้ภาพดูดี/เป็นไปตามต้องการมากขึ้น)

- การลงสีในPS แบบบ้านๆ คือ เมื่อเราเอารูปที่จะลงสีมาไว้ในpsแล้ว ให้สร้างLAYERขึ้นมาแล้วกำหนดให้layerนั้นเป็นแบบmultiply(คือเวลาลงสีแล้วสีมันจะไม่ทับเส้นรูปสีดำๆของเรา) แล้วก็ทาตามต้องการเลยค่ะคุณน้อง อารมณ์แบบทาสีนอกคอมนั่นแหละ(เป็นการฝึกเมาส์ไปในตัว และไม่ปวดหัวกับเครื่องมือต่างๆดี)

ปล. ดูจากรูปที่ผ่านๆมา แนะนำให้ร่างภาพนะ เพราะวาดสวยอยู่แล้ว แต่มันติดจะเบี้ยวนี่สิ... สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจกันต่อไป^^
ปลล.ภาษาไทยก็ยังไม่ค่อยแข็งแรงอยู่นะคะ= =" ("ข้าง"ค่ะ ไม่ใช่"ค้าง")

Thenew

Re: .....

เอาภาพมา แปะเพิ่มแล้วคะ ไม่เจอกันนานนะคะ เหอๆ เอาภาพมาให้ติกันอีกแล้วคะ คราวนี้ลองวาดแบบคิดเองกับเรียนแบบการ์ตูนเรื่อง ARISAนะคะ ภาพหน้าปกเล่มแรกคะ

ภาพแรกเริ่มจาก วาดเองคะ ป.ล.แต่แสงด้วยโทรศัพมือถือนะคะกะจะให้ภาพมองชัดขึ้นคะ ^^
p1.jpg (154.94 KiB) Viewed 4984 times
ภาพนี้วาดเรียนแบบหน้าปกการ์ตูนเรื่องอาริสะคะ ไม่ได้ล่างเลยคะวาดออกมาแบบดูไปวาดไปคะ><(ป.ล.เป็นการลองหัดวาดผู้หญิงคะ)
p2.jpg (137.04 KiB) Viewed 4984 times
ส่วนภาพ3นี้เป็นภาพที่วาดเล่นโดยใช้ปากกาน้ำเงินคะรองวาดให้คล้ายลูลุชแบบไม่ได้ดูแบบคะ...แต่มันไม่เหมือนเอาสะเลยT Tที่คล้ายๆคืดทรงผมแค่นั้นคะ
p3.jpg (123.51 KiB) Viewed 4984 times

-------------------------------------------------------------แล้วจะเอารูปมาแปะให้ติกันอีกนะคะ-------------------------------------------------
:D :D :D :D :wink: :wink: :wink: :wink:

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”