ขอคำแนะนำอีกนะคะ><!

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
ต้นอ่อน

Re: กับมาแล้วคะ แหะๆหายไปนาน รูปมาไห้แนะอีกแล้ว

โพสต์ โดย ต้นอ่อน »

แบ่งช่องเป็นอะไรที่ปวดหัวมากค่ะ ยากกว่าวาดรูปที่อยู่ในช่องเสียอีก สำหรับพี่นะ

ปล.ตั้งeventแล้วค่ะ ไปติดตามดูได้^^

pikabenz
ติดต่อ:

Re: กับมาแล้วคะ แหะๆหายไปนาน รูปมาไห้แนะอีกแล้ว

โพสต์ โดย pikabenz »

๕๕๕ ตกใจหมด ที่แท้เป็น ญ-ช ไม่ใช่ ช-ช เนอะ

ปล. แบ่งช่องก็ยาก แถมคิดคำพูดก็ยากด้วย แปลงจากนิยายมาเป็นการ์ตูนนี่ยากมากจริงๆ

JackTheRipPer

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

จากรูปผมคิดว่าคนซ๊ายมือ แขนมันเล็กไปคับ มันดูรีบๆอะ ~

สวยคับ ~
รูปภาพ

Thenew

Re: วาดมาอีกแล้วคะช่วยแนะนำด้วยนะคะ

โพสต์ โดย Thenew »

ขอบคุณนะคะ เอารูปมาลงอีกแล้ว เมื่อวานเกิดอาการ ขยัน (ผิดปกติ) เลยวาดมา3รูปคะ เอามาแปะให้ตินะคะรูปที่3ช่วงขาอาจจะแปลกๆอยู่บ้างนะคะ :wink: :wink: :wink:
1.jpg (40.11 KiB) Viewed 5823 times
3.jpg (39.57 KiB) Viewed 5823 times
2.jpg (42.9 KiB) Viewed 5823 times

nut_ty

Re: วาดมาอีกแล้วคะช่วยแนะนำด้วยนะคะ

โพสต์ โดย nut_ty »

ขยันวาดจังเลยปิดเทอมแล้วหรอค่ะ
ภาพแรกผู้หญิงระยะห่างตาใกล้ไป น่าจะห่างอีกนิดกำลังดีค่ะ ดูๆไปแล้วเหมือนตาเหล่เลย(รึคิดไปเอง) ตาสูงไม่เท่ากันค่ะ
ภามอื่นสวยแล้วค่ะ
รูปภาพ

Thenew

nut_ty เขียน:ขยันวาดจังเลยปิดเทอมแล้วหรอค่ะ
ภาพแรกผู้หญิงระยะห่างตาใกล้ไป น่าจะห่างอีกนิดกำลังดีค่ะ ดูๆไปแล้วเหมือนตาเหล่เลย(รึคิดไปเอง) ตาสูงไม่เท่ากันค่ะ
ภามอื่นสวยแล้วค่ะ

ปิดเทอมแล้วคะ :wink: ภาพแรกกะจะวาดออกมาเป็นผู้ชายนะคะ ออกมาคล้ายผู้หญิงสะงั้น ขอบคุณที่แนะนำนะคะ :wink: :wink:

nut_ty

โพสต์ โดย nut_ty »

ผู้หญิงหรอค่ะ!!ส่งสัยตาจะไม่ดีต้องเปลี่ยนแว่นใหม่แล้ว
รูปภาพ

Thenew

nut_ty เขียน:ผู้หญิงหรอค่ะ!!ส่งสัยตาจะไม่ดีต้องเปลี่ยนแว่นใหม่แล้ว

ไม่ต้องขนาดนั้นหรอกคะ เดียววาดมาให้ติอีกนะคะ ตอนนี้กำลังคิด อีเว้น พี่ต้นออ่นอยู่คะ หาcartoon ที่ถูกใจไม่ได้เลย ท่ายังไง ก็ ช่วยแนะนำวิธีวาดผู้หญิงให้บ้างนะคะ วาดลำบากจริงๆคะ ><! :oops: :wink: :wink:

รูปสุดท้ายแขนขวาเล็กไปหน่อยคับ

เรื่อง อนาโตมี่มีเพี้ยนเยอะเหมือนกันนะคับ อยากให้วาดแบบนี้ไปเรื่อยๆ เยอะๆ

แล้วเอามาลงอีกเรื่อยๆนะ สู้ๆคับ !!
รูปภาพ

Thenew

JackTheRipPer เขียน:รูปสุดท้ายแขนขวาเล็กไปหน่อยคับ

เรื่อง อนาโตมี่มีเพี้ยนเยอะเหมือนกันนะคับ อยากให้วาดแบบนี้ไปเรื่อยๆ เยอะๆ

แล้วเอามาลงอีกเรื่อยๆนะ สู้ๆคับ !!

พี่คะ ช่วยอธิบาย คำว่า อนาโตมี่ ให้ฟังหน่อยได้มั้ยคะ คือว่า สงใสมานานแล้วนะคะ ว่ามันคืออะไร - -""" #-o

Yoziila~*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yoziila~* »

Thenew เขียน:
JackTheRipPer เขียน:รูปสุดท้ายแขนขวาเล็กไปหน่อยคับ

พี่คะ ช่วยอธิบาย คำว่า อนาโตมี่ ให้ฟังหน่อยได้มั้ยคะ คือว่า สงใสมานานแล้วนะคะ ว่ามันคืออะไร - -""" #-o
อีกสักแปบ ผมจะมาแถลงให้อ่านนะครับ ขอทำก่อน แปบนึงๆ
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

Yoziila~*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yoziila~* »

มาแล้วครับ ไปหาเว็บที่ผมเคยค้นเจอมาครับ

นี่คือเว็บ อนาโตมี ที่สมจริง แบบ 3 มุม มองครับ จะออกแนวตะวันออกหน่อย เป็นอนาโตมีที่สมส่วน
>> http://www.nlm.nih.gov/exhibition/histo ... _home.html

อธิบายอย่างง่าย

อนาโตมี หรือ เรียกให้เข้าใจอีกอย่างคือ สัดส่วนทางกายภาพของร่างกายมนุษย์(หรือสิ่งมีชีวิต) ซึ่งจะสร้างสมดุลในส่วนต่างๆ ให้กับนักวาดเมื่อวาดร่างกายมนุษย์

ในอนาโตมีนั้นจะประกอบไปด้วย (คร่าวๆ)
- โครงสร้างของโครงกระดูก ซึ่งในงานวาดจะเป็นแกนหลักของการออกท่าทางที่สมจริงของร่างกาย หรือเปรียบเหมือนมนุษย์เส้นที่เราวาดก้างๆ นั่นเองครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
เคดิต http://forum.asura.in.th/index.php?topic=33684.180

-โครงสร้างของกล้ามเนื้อ ซึ่งในงานวาดจะบ่งบอกเป็นรูปร่างว่า อ้วน ผอม มีเนื้อมีหนังเช่นใด ลักษณะของกล้ามเนื้อในส่วนต่างๆ ของร่างกาย
เมื่อมีการขับในท่าทางต่างๆ ครับ
รูปภาพ

เมื่อทั้งสองอย่างลงตัวและสอดคล้องกัน มันก็จะออกมาเป็นภาพที่สมส่วนและสวยงาม (ตัวอย่างด้านล่าง)

เริ่มจาก กระดูก กล้ามเนื้อ และ รายละเอียดปลีกย่อย
รูปภาพ
เคดิต http://prema-ja.exteen.com/20080513/entry

ขอบคุณครับ

จบ.
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

ตามที่ลุงโยกล่าวมาคับ ~

เป็นมิตรกับก้างแมนซะ ตัวละครจะได้ดูดียิ่งขึ้น เอิ๊กๆ ~
รูปภาพ

Thenew

ขอบคุณนะคะ หายไปนาน เอารูปมาแปะแล้วคะ ทำเมื่อคืน ง่วงไปหน่อยเลยออกเบี้ยวๆนะคะ(ถ่ายเบี้ยวด้วยนะคะ ขอโทษอย่างแรง) [-o< :D :wink: :wink:
Untitled-1.jpg (47.52 KiB) Viewed 5796 times

Thenew

Re: กับมาแล้วคะหายหน้าไปนาน><!

วาดมาให้ติแล้วคะ ทำเมื่อคืนเช่นเคยนะคะ คราวนี้มาเป็นรูปเต็มตัว คะ แต่ยังเบี้ยวๆอยู่บ้างนะคะ แล้วก็รูปเด็กผู้หญิงหูแมว ไปค้นภาพเก่าๆแล้วเจอคะ รูปเด็กผูหญิงหูแมวน่าจะวาดประมาณ สัก ตอน ม 2 คะที่เกมe-mail เปิดตัวแรกๆ เลยเอามาวาดเรียนแบบดูคะแต่ก็ดูไปวาดไป สัดส่วนเลยเพี้ยนๆนะคะ :wink: :wink: :D :D
p1.jpg (43.46 KiB) Viewed 5790 times
p2.jpg (47.83 KiB) Viewed 5790 times
p3.jpg (40.03 KiB) Viewed 5790 times
p4.jpg (48.46 KiB) Viewed 5790 times

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”