แชร์เรื่อง texture ครับ

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
pikabenz
ติดต่อ:

แชร์เรื่อง texture ครับ

โพสต์ โดย pikabenz »

texture หรือ พื้นผิวของวัตถุ ถ้ามีประกอบในภาพที่เราวาด มันก็จะทำให้ดูสมจริง และมีมิติมากขึ้นครับ

เรื่องวิธีการทำนั้น หลังจากลองนั่งนึกดู น่าจะมีราว 4 วิธีได้ (ออกตัวไว้ก่อน อาจไม่ครบ หรืออาจมีบางจุดที่ไม่ถูกต้อง อันนี้ต้องขออภัยไว้ล้วงหน้านะครับ เพราะไม่เคยไปเรียนมาจากที่ไหน อาศัยอ่านมา หรือลองผิดลองถูกเอาเองน้า)

1. ใช้ pattern สร้างเป็น texture เพื่อความเข้าใจง่าย จะอธิบายไปตามรูปนะครับ สมมุติเรามี screen อันหนึ่ง เราก็จัดการทำมันให้เป็น pattern ด้วยการคลิกที่ Edit > Define Pattern...

รูปภาพ

พอเราได้ pattern มาแล้ว ก็จัดการเอามาเทลงรูปเลยครับ โดยสร้าง layer ใหม่ขึ้นมา ส่วน Mode นั้น ก็แล้วแต่เราจะเลือกให้เหมาะสมนะครับ อันนี้จะลองทำลายกางเกงยีนส์ ผมใช้ overlay แล้วกัน

รูปภาพ

แต่แค่เทลงเฉยๆ คงไม่พอ ต้องมาแต่งสีกันหน่อย โดยใช้ Brush ใน mode ต่างๆ แต่ง ...ณ ที่นี้ ใช้ multiply กับ soft light แต่งแสงสีครับ ได้ดังภาพด้านล่าง

รูปภาพ

วิธีแรกก็ง่ายๆ เพียงเท่านี้
-----------------------------------------------------------------------------------------------------

2. copy รูปที่จะใช้เป็น texture มาลงบนรูปภาพ วิธีนี้ จะยุ่งยากหน่อย แต่ยืดหยุ่นกว่าแบบแรกครับ เพราะเราสามารถปรับขนาด หรือรูปลักษณ์ของ texture ได้

เอาล่ะ ลองมาดูตัวอย่าง ผมลองใช้รูปนี้มาทำ ลายเสื้อแล้วกันครับ ๕๕ คือมีลายอื่นดีกว่า แต่ขี้เกียจ เพราะต้องไป copy มาจากอีกเครื่องหนึ่ง

รูปภาพ

เรา copy มาลงไว้ใต้ layer เส้น แต่อยู่เหนือ layer สี... งงไหมครับ ถ้าทำได้ถูกจะออกมาเป็นแบบนี้

รูปภาพ

จากนั้น เราก็ปรับขนาดของภาพ texture ให้เรียบร้อย พอคิดว่าพอใจแล้ว ปิดภาพ layer ลง แล้วไปเลือก layer สี ใช้ magic wand เลือกส่วนที่จะลง texture แล้วคลิกขวา เลือก select inverse ดังภาพ

รูปภาพ

พอเราทำเช่นนั้นแล้ว ไปเลือกเปิด layer ที่จะทำเป็น texture แล้วใช้ยางลบ ลบส่วนเกินออกให้หมด ดังภาพ

รูปภาพ

จากนั้น... (เหนื่อย ๕๕) ก็ปรับ Mode ของ layer ให้เป็นไปตามความเหมาะสม เช่นในที่นี้ ผมปรับเป็น multiply แล้วกันครับ

รูปภาพ

จบไปแล้ววิธีที่ 2 ค่อนข้างยุ่งยากหน่อยเนอะ
-----------------------------------------------------------------------------

3. ใช้ Filter ทำ texture วิธีนี้ง่ายมาก เพียงกดเข้าไปที่คำว่า Filter ด้านบน PS ก็มีอะไรให้เล่นได้หลายอย่าง แต่ที่ตรงสายที่สุด กดไป texture แล้วเลือกแบบที่ชอบได้เลยครับ จัดการปรับแต่งตามสะดวก ลองดูตัวอย่างที่ผมทำหมวกดูครับ อ้อ แต่อย่างไรก็ดี วิธีนี้ต้องทำกับ layer สีโดยตรงน้า ระวังทำไปทำมาไม่พอใจ จะกลับมาแก้ไม่ได้เข้าล่ะ ๕๕

รูปภาพ

-------------------------------------------------------------------------------

มาถึงวิธีสุดท้ายที่ผมนึกออก

4. เรียกว่าไงดี... ปรับ style ให้เกิดเป็น texture ก็ได้มั้ง แต่วิธีนี้ รู้สึกมันจำทำให้ทั้ง layer เปลี่ยนไปหมด ดังนั้น หากจะใช้วิธีนี้ ควรลงสีแยกส่วนต่างๆ ให้ดีก่อนนะครับ

ไม่ยาก ลองคลิกขวาที่ตัว layer ที่ต้องการทำ texture กด Blending Options จากนั้น เห็นทางซ้ายมือไหมครับ อยากกดไรก็ลองดูเลย ๕๕๕ แต่ถ้าตรงสายสุด กดคำว่า texture หรือ pattern overlay น่าจะเหมาะกว่า ดูภาพครับ อันนี้ผมกดมั่วนะ ๕๕

layer ที่ปรับนี้ เป็นส่วนที่ผมระบายสีผิวของตัวละครครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

------------------------------------------------------------------------------------------------

จบแล้ว หวังว่าจะมีปรโยชน์ไม่มากก็ มากๆ นะครับ ๕๕ แต่ที่แนะนำ วิธีที่ 2 น่าจะเหมาะกับขั้นสูงหน่อย หมายถึง มันทำออกมาได้สมจริงกว่า ด้วยการดัดภาพ หรือปรับรูปลักษณ์ของ texture ก่อนได้น่ะครับ เช่น สามารถทำลายกางเกงให้ขนานไปกับขาได้เลย ไม่ใช่ว่าเป็นแค่แนวนอนแนวตั้งเท่านั้น... คงไม่งงน้า

อย่างไรก็ดี ผมก็ยังคงคิดว่า มีเรื่องที่ไม่รู้อีกเกี่ยวกับการทำ พื้นผิววัตถุเช่นนี้ ใครรู้อะไรมาแบ่งผมบ้างน้า

สวัสดีครับ (นี่ใช้ PS ทำล่ะน้า)

pikabenz
ติดต่อ:

Re: แชร์เรื่อง texture ครับ

อ้อ แจกภาพด้วยดีกว่า เผื่อเอาไปทำ texture ได้นะ

แต่ไฟล์ใหญ่หน่อยนะครับ เพราะผมทำให้เผื่อดัดภาพน่ะครับ

http://www.4shared.com/file/ey_-AUxF/screentones.html

:wink:

ภาพประจำตัวสมาชิก
ต้นอ่อน

โพสต์ โดย ต้นอ่อน »

เอ่อ เปิด4share ไม่ได้อ่ะค่ะ...(เป็นมานานละ ไม่รู้ว่าเป็นคนเดียวรึเปล่า)

ไม่รู้ว่าไฟล์ใหญ่ขนาดไหน สะดวกส่งเมลล์มาได้ไหมคะ อยากได้....T^T

หรืออัพขึ้นmediafireก็ได้ค่ะ แหะๆ

ulgenfalcon99

โพสต์ โดย ulgenfalcon99 »

โอ้ รายละเอียดเยอะดีจัง ขอบคุณมากนะคะ >< ไว้จะลองไปทำดู

JackTheRipPer

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

ขอบคุณมากๆคับ ผมจะลองไปทำดู
รูปภาพ

pikabenz
ติดต่อ:

ได้ครับ เดี๋ยวผมอัพขึ้น mediafire ให้นะ

แต่คงเอามาแจกได้ประมาณวันพุธ หรือพฤหัสบดีนี้ นะครับ

เดี๋ยวไปทำงานที่เชียงรายสักครู่ก่อน :wink:

ต้นอ่อน

ขอบคุณล่วงหน้าเลยค่า^^

SaltMango

โพสต์ โดย SaltMango »

ขอบคุณเบนซ์ค่ะ ^^
รายละเอียดอ่านเข้าใจง่ายจัง
เราลงสกรีนโทนเป็นก็เพราะกระทู้ how to ของเบนซ์เลย

ส่วนมาก texture ที่ใช้กับงานการ์ตูน จะเอาไปใช้กับ bg ซะส่วนใหญ่
ยังไม่เคยเอามาลงกับพวกเสื้อผ้าซะที
อย่างงี้ต้องลองบ้าง =D>

pikabenz
ติดต่อ:

http://www.mediafire.com/?v2xlbx5z5df4zot

นี่อัพขึ้น mediafire ครับ ใหญ่พอดูนะครับ

@SaltMango ดีใจที่ how to ของผมมีประโยชน์สำหรับผู้อ่านครับ

ต้นอ่อน

ขอบคุณค่า

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”