มีรูปใหม่มาครับ ช่วยติชมด้วย วาดก่อนนอน ไปละครับ

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
SAYOMPU

มีรูปใหม่มาครับ ช่วยติชมด้วย วาดก่อนนอน ไปละครับ

โพสต์ โดย SAYOMPU »

ดีครับ ผม ชื่อเบ้นซ์ อายุ 14ปีเน้อ ม.3 ยังไม่ค่อยรู้อะไรมากมายนัก แต่อยากเป็นนักวาดการ์ตูนอะครับ ใครมีความรู้อะไรก๊ช่วยแนะกันด้วยนะครับผม
ลองวาดมั่วๆดูอะครับ
ลองวาดมั่วๆดูอะครับ
My live1.jpg (134.54 KiB) Viewed 4931 times
My live2.jpg
My live2.jpg (122.89 KiB) Viewed 4931 times
My live3.jpg
My live3.jpg (123.58 KiB) Viewed 4931 times
แนบไฟล์
วาด เกือบ ชม.แหนะ แหะๆ
วาด เกือบ ชม.แหนะ แหะๆ
ยยย1.jpg (193.74 KiB) Viewed 4861 times
แก้ไขล่าสุดโดย SAYOMPU เมื่อ อาทิตย์ 19 ธ.ค. 2010 10:24 pm, แก้ไขไปแล้ว 6 ครั้ง.

ภาพประจำตัวสมาชิก
urii

Re: ช่วยแนะนำอุปกรในการวาดการ์ตูน และ โปรแกรมต่างๆกันด้วยเน้

โพสต์ โดย urii »

สวัสดีค่ะ อย่าลืมไปแนะนำตัวที่กระทู้ด้านบนด้วยนะคะ

เก่งจริงๆเลยค่ะ น้องเบ๊นซ์หมายเลข 3(มั้ง) ฮิๆๆ แบบว่า รู้สึกที่นี่จะมีหลายเบ๊นซ์
อายุน้อยแต่ฝีมือดีมากเลยค่ะ ในบอร์ดนี้ลายเส้นแบบเด็กผู้ชายมีมากขึ้นแล้ว
ปรับปรุงเรื่อง เส้นที่มันขาด ไม่ต่อเนื่อง กับการทิ้งปลายเส้นให้ดูคม งานจะดียิ่งขึ้นค่ะ
เส้นหัวทู่ปลายทู่ไปหน่อย

อุปกรณ์ก็เครื่องเขียนทั่วๆไปค่ะ น้องอยากวาดแบบไหนล่ะ ภาพโปสเตอร์ คอมมิก ภาพสี ซีจีเพนติ้ง
อุปกรณ์ ก็ดินสอ ธรรมดาเนี่ยล่ะค่ะ ง่ายที่สุด ส่วนตัวพี่ชอบใช้ดินสอกดมากกว่า
แต่อย่าลงหนักเพราะมันกดกระดาษและลบไม่สะอาด
พี่ชอบใช้ยางลบของ pentel solf สีฟ้า ลบค่ะ ยางมันนุ่ม ไม่กินกระดาษ
ตัดเส้นก็ด้วยปากกาหมึกดำ พวกนิจิ ง่ายๆ บางคนก็ชอบใช้พวกคอแร้ง อื่นๆก็ไม้บรรทัดสารพัดแบบ
กระดาษ เอ4 ไม่ต่ำกว่า 80 แกรม แต่ให้ดีเอาระดับ 100 แกรมขึ้นไป แต่แพง

โปรแกรมหลักของพี่ก็ คือ โฟโต้ชอป ไว้แต่งสีแต่งภาพ จุดเด่นคือ การรีทัชปรับภาพได้อย่างง่ายดาย
รองคือ อินลัส ไว้ทำพวกตัวอักษรตัวหนังสือหรือสิ่งของบาง บางทีก็ใช้ตีกรอบ

แต่นอกจากนี้ก็มี โปรแกรมสำหรับที่เหมาะสำหรับเพ้นท์โดยเฉพาะ เช่น คอเรลเพนเตอร์
โปรแกรมที่เหมาะกับงานวาดภาพคอมมิค ตัดเส้น ก็พวก มังงะสตูดิโอ กับ sai แต่สองตัวนี้ไม่ค่อนยรู้ค่ะ ต้องท่านอื่นๆ แต่สะดวกมากเลยถ้าใช้เป็น

อุปกรณ์เสริม ที่เริ่มมีบทบาทมากขึ้นก็ คือ เม้าส์ปากกา ค่ะ อย่างมีคุณภาพก็ราคาสูงสักหน่อย
มีก็ง่ายขึ้น แต่ไม่มีก็สามารถทำงานดีๆออกมาได้ค่ะ
รูปภาพ

SAYOMPU

Re: ช่วยแนะนำอุปกรในการวาดการ์ตูน และ โปรแกรมต่างๆกันด้วยเน้

ขอบคุณมากครับ ผมอยากวาดแนว มังงะ อะ เรียกงี้ปล่าวไม่รู้น่ะครับ แต่ผมอยากทราบว่าประมาน การตีช่อง นี่เรากะเอาเอง หรือว่า ใช้โปรแกรมอะไรหรอครับ แล้วก๊ ปากกาลงดำอะครับ ของผม เส้นใหญ่ไปใหมอ่า (แนะนำตัวแล้วครับ^^)

urii

มังงะ ถูกแล้วจ้า ภาษาวัยรุ่น ถ้าเป็นทางการก็ นิยายภาพ (ศัพท์ที่น้อยคนจะรู้)

เส้นของน้องไอ้เรื่องหนาไม่เท่าไหร่ค่ะ แต่ขาดน้ำหนัก ต้องมีจังหวะ หนัก-เบา บาง-หนา
ถ้าเส้นหนา รายละเอียดภาพเยอะด้วย จะทำให้ภาพดูอึดอัดค่ะ ดูรกและสกปรก บางทีก็ดูไม่รู้เรื่อง

น้องตัดเส้นด้วยปากกาหัวสักหลาก นิจิ ปิ๊กม่า หรือเปล่า
ต้องระวังและใจเย็นนะคะ เวลากดน้ำหนัก ไม่งั้นหมึกมันจะกองเป็นปุ่มๆตรงจุดเริ่มและปลาย

โดยปกติ เราจะทำการร่างสตอรี่บอร์ด หรือ การทำเนม ก่อนวาดจริงค่ะ
เป็นการวางแผนออกแบบงาน โดยรวม และรวมถึงการออกแบบช่องด้วย

โดยปกติ จะเว้น ช่องแนวตั้ง 0.3 มล. แนวนอน 0.5 มล. แต่เอาเข้าจริงๆ ขนาดก็ปรับไปตามความเหมาะสม
บางทีก็ไม่มีการเว้นช่องเลย แนะนำให้ไปสังเกตดูในการ์ตูนค่ะ
น้องสามารถหาความรู้เรื่องการเขียนมังงะได้ทั้งใน เนต หรือ หนังสือสอนวาดซึ่งมีเยอะเเยะค่ะ

สามารถใช้ มือตีเส้นเองได้ค่ะ เมื่อก่อนเขาก็ใช้มือทั้งนั้นล่ะ แต่เพิ่งมาพึ่งคอมไม่กี่ปีในการทำกรอบตีเส้น รวมถึงติดสกรีน แต่งภาพ วาดภาพ
ส่วนใหญ่ก็โปรแกรมที่พี่บอกนั่นล่ะ เลือกตามสะดวกและความชอบ
ถ้าใช้เป็นใช้คล่องงานจะออกมาเรียบร้อยดูดี แต่ถ้าไม่ งานจะดูเละกว่าใช้มือเสียอีก
รูปภาพ

SAYOMPU

ขอบคุณครับผม ปากกา ของผมมันก๊หมึกซึมธรรมดาอ่ะครับ ซื่อมา 18 บาท 555

JackTheRipPer

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

ว้าว สุดยอด ~

วาดได้เก่งมากคับ อายุยังน้อยพยามต่อไป

มีปัญหาอะไรถามพี่ urii เลย พี่ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรหรอก ฮ่าๆ ~
รูปภาพ

SAYOMPU

ขอบคุณมากครับพี่

manga_oil

โพสต์ โดย manga_oil »

จ๊าบมากไอ้น้อง =D> =D>
ยอดเยี่ยม :lol: :lol:
ผมจะเป็น...หมีแพนด้า!!!!!!

Yoziila~*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yoziila~* »

SAYOMPU เขียน:ขอบคุณครับผม ปากกา ของผมมันก๊หมึกซึมธรรมดาอ่ะครับ ซื่อมา 18 บาท 555
ผม 10 บาท 555+ (ภูมิใจตรงไหนนี่)
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

SAYOMPU

Re: ติชม รูปด้วยเน้อ วาดมั่วๆเอา

555555

urii

Re: ติชม รูปด้วยเน้อ วาดมั่วๆเอา

พี่ก็ไม่ค่อยรู้หรอกค่ะ
อันไหนที่ตอบได้ คือ รู้ ไอ้ที่ไม่รู้มีอีกเยอะ

อยากวาดแนวคอมมิค ต้องปรึกษาเรื่องเทคนิกกะ pikabenz หรือ (พี่)เบ๊นซ์ หมายเลข 1 ฮิๆ
รูปภาพ

SAYOMPU

ครับผม เดียวจาเอา มาลงเรื่อยๆนะ วาดใน เวลาเรียน ฮ่าๆ ขอบคุณข้อมูลครับพวกพี่ๆ

quose

Re: มีรูปใหม่มาครับ ช่วยติชมด้วย วาดก่อนนอน ไปละครับ

โพสต์ โดย quose »

ปากกาผม 20 บาทอะ...
ผมแพ้ใช่ไหมเนีั่ยยยย T[]T (นี่เราแข่งอะไรกันฟระ??)
สู้ๆนะครับ~ :lol:
NOW OR NEVER!?
ความฝันน่ะมันอยู่ตรงนี้ ! ถ้าไม่ทำตอนนี้...ก็ไม่ต้องทำตลอดไป !!!

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”