ฝากให้พิจารณากัน ณ ขอรับ (อยากให้ติชมกันเยอะๆ)

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
rainbow007

ฝากให้พิจารณากัน ณ ขอรับ (อยากให้ติชมกันเยอะๆ)

โพสต์ โดย rainbow007 »

อ่า อันนี้สร้างขึ้นมา เป็นผลงานชิ้นเเรกที่พัฒนาเเล้ว
อ่า อันนี้สร้างขึ้นมา เป็นผลงานชิ้นเเรกที่พัฒนาเเล้ว
Picture 012.jpg (16.67 KiB) Viewed 5271 times
ผลงานจากข้างบน (อันนี้วาดก่อนเลยเเปลกๆไงไม่รู้สิ ^ ^)
ผลงานจากข้างบน (อันนี้วาดก่อนเลยเเปลกๆไงไม่รู้สิ ^ ^)
Picture 009.jpg (23.77 KiB) Viewed 5271 times
ลองวาดผู้หญิงมั่งๆ ( ^ ^ )
ลองวาดผู้หญิงมั่งๆ ( ^ ^ )
Picture 011.jpg (18.73 KiB) Viewed 5271 times
อ่า ลอกเขามา (ชอบๆ สังเกตุได้ว่าตอนนั้นกะลังหัดวาดตาอยู่)
อ่า ลอกเขามา (ชอบๆ สังเกตุได้ว่าตอนนั้นกะลังหัดวาดตาอยู่)
Picture 008.jpg (15.16 KiB) Viewed 5271 times
แนบไฟล์
ลองวาดอีกๆ เผื่อเวิร์ค
ลองวาดอีกๆ เผื่อเวิร์ค
Picture 013.jpg (21.71 KiB) Viewed 5271 times

rainbow007

Re: ฝากให้พิจารณากัน ณ ขอรับ (อยากให้ติชมกันเยอะๆ)

โพสต์ โดย rainbow007 »

ช่วยให้คำเเนะนำกันหน่อยนะคับ

ภาพประจำตัวสมาชิก
manga_oil

Re: ฝากให้พิจารณากัน ณ ขอรับ (อยากให้ติชมกันเยอะๆ)

โพสต์ โดย manga_oil »

มาขอเจิมครับ :lol: :lol:
ผมว่าดูดีนะครับ แต่น่าจะลองวาดแบบหัดข้าง
เอามาแปะไว้ด้วยนะครับ หรือไม่ก็วาดในหลายๆมุมอะครับ
จะช่วยได้มากเลยละ
แล้วก็แต่ละตัวอะ เหมือนก้มหน้าอยู่ทุกตัวเลย
หรือผมคิดไปเอง....
ขอแค่นี้ละ มากไปเดี๋ยวโดนคนอื่นเขาถีบเอา

ปล.สรุปที่พูดไปนี้ผมไม่เคยทำได้สักที.. :roll: :roll:
ผมจะเป็น...หมีแพนด้า!!!!!!

Evanesce

โพสต์ โดย Evanesce »

เส้นเรีบยร้อยจัง / อิจฉา
คือมันดูแข็งไปหน่อยอ่ะค่ะ โดยเฉพาะภาพสุกท้ายที่เป็นกระโปรงมันดูไม่พริ้วเท่าไหร่
แต่วาดสวยเส้นเรียบร้อยดูง่ายมากเลยค่ะ^^

Yoziila~*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yoziila~* »

โอว มีลายเส้นเป็นของตนเองดี
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

Marionet

โพสต์ โดย Marionet »

สู้ๆครับ วาดมาถูกทางแล้ว ขอแนะนะครับว่า วาดให้เยอะๆ แล้วตัวท่านจะเห็นพัฒนาการไปไวจริงๆ :D
ทั้งที่เป็นพาลและบัณฑิต ทั้งที่มั่งมีและยากจน ล้วนมีความตายเป็นเบื้องหน้า

urii

โพสต์ โดย urii »

แนวทางชัดเจนดีค่ะ ไม่มีปากก็ไม่เป็นไร
ดูแล้วคงชอบงานที่ค่อนขางถูกสัดส่วน ร้องต้องฝึกวาดมือเยอะๆนะคะ
ส่วนอื่นๆไม่ค่อยมีปัญหา เพี้ยนนิดหน่อยไม่มากค่ะ เช่น ขนาดของบ่า

ผู้หญิงต้องวาดให้ดูเพรียวกว่านี้นะคะ อันนี้ล่ำเหมือนผู้ชายเลย หรือน้องกำลังวาดผู้หญิงล่ำมีกล้ามคะ?ทรงผมผู้หญิงดีแล้ว
แต่ไมของอ้ายหัวแหลมผู้ชายเหมือนใส่หมวกกันน็อคเลยอ่ะ หรือใส่อยู่คะ

วาดผมหน้าม้าแบบผู้หญิงสิ
รูปภาพ

quose

โพสต์ โดย quose »

เส้นเรียบร้อยดีครับ แต่มันแข็งไปนิด
ลองดูเสื้อผ้าจริงๆก็ได้ครับ ว่ามันจะพริ้วมาก ต่อให้ไม่มีลมก็มีรอยยับอยู่ดีอะึีัครับ
ลองดูนี่นะครับ

http://www.zerochan.net/372084
เสื้อจะมีรอยยับบ้าง เล็กน้อย ทำให้ดูมีชีวิตชีวา ดูสมจริง

http://www.zerochan.net/368431
ถ้าเสื้อปลิว แบบลมไม่แรงมาก ก็ไม่ยับมาก

http://www.zerochan.net/363142
ลองดูแบบพริ้วๆบ้าง

ก็ลองศึกษาหาดูตัวอย่างการ์ตูนนู่นนี่ การวาดรูปไม่มีถูกไม่มีผิดหรอกครับ! สู้ๆ~!!! :lol:
NOW OR NEVER!?
ความฝันน่ะมันอยู่ตรงนี้ ! ถ้าไม่ทำตอนนี้...ก็ไม่ต้องทำตลอดไป !!!

MrWhite

โพสต์ โดย MrWhite »

ลักษณะโครงสร้างโดยรวมสวยดีน่ะ ผมชอบ แต่ช่วงผิวยังดูแข็งๆอยู่อ่ะ
ถ้าจะให้perนี้ต้อง ปรับลายเส้นให้อ่อนลงเรื่องน้ำหนักมั้งครับ
อ่านการ์ตูนไม่บ่อย วาดก็ไม่บ่อย แต่ทำไม๊ถึงมาเจอบอร์ดนี้ได้-..-

SaltMango

โพสต์ โดย SaltMango »

ส่วนที่จะแนะนำนะคะ
- ตัวการ์ตูนยังดูไม่มีอารมณ์อื่นๆ วาดหน้าตายังเหมือนเดิม อารมณ์เฉยๆ
- สัดส่วนของการ์ตูน อันนี้ ขอข้ามเพราะว่าเป็นสไตล์ของแต่ละคน อาจจะเพี้ยนไปบ้าง ยังไงลองดูจากการ์ตูนที่ชอบ
แล้วลองเอามาปรับกับเส้นของเราก็ได้ค่ะ
- ผู้หญิงกับผู้ชาย ยังดูไม่แตกต่างกันเท่าไหร่นะคะ

ส่วนที่ชอบ
- เส้นสะอาดตาค่ะ งานเรียบร้อย ไม่มีเส้นรกๆ ให้งุนงง 555

pikabenz
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pikabenz »

พี่เสริมแค่เรื่อง ดวงตาตัวละครแล้วกัน แนะนำให้ลองวาดในลักษณะอื่นด้วยครับ เช่น มองซ้าย-ขวา หลับตาหยีตา ร้องไห้ ...เอ่อ เอาให้แสดงอารมณ์ได้หลากหลายน่ะครับ ฝึกไว้ แล้วจะทำให้ตัวละครมีชีวิตชีวาขึ้นอีกมากเลยครับ

อย่างไรก็ดี การวาดเส้นได้สะอาด เรียบร้อยขนาดนี้ นับว่าเป็นนิสัยการวาดที่ดีเลยครับ

เรื่องความสะอาดนี่เป็นพื้นฐานสำคัญเลยนะ สำหรับผู้ทำงานสายศิลปะนะ โดยเฉพาะแนว manga นี่ด้วย :wink:

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”