แชร์เรื่อง "ตัวเสียง"

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
pikabenz
ติดต่อ:

แชร์เรื่อง "ตัวเสียง"

โพสต์ โดย pikabenz »

อ่า!! ทีแรกพิมพ์ไว้ละเอียดมา ดันหลุดจากระบบเฉยเลย ๕๕

แต่ผมไม่ยอมแพ้หรอกนะ พิมพ์ใหม่รอบสองก็ได้ไม่เป็นไร

ก่อนอื่นต้องขอออกตัวไว้ก่อนว่า ผมเองก็ไม่ได้เรียนมาโดยตรงแต่จากใด ...อาศัยจำเอามาจากการ์ตูนต่างๆ เอานั่นแหละครับ

ตัวเสียง คือ พยางค์ หรือคำ ที่บ่งถึงเสียงที่เกิดขึ้นจากเหตุการณ์หนึ่งๆ ในการ์ตูนครับ โดยการสร้างตัวเสียงนั้น สามารถทำได้ด้วยการวาดมือเอา วาดในคอม หรือใช้ตัวเสียงสำเร็จ copy มาวางในภาพครับ

การสร้าง หรือออกแบบตัวเสียงนั้น มีหลักสำคัญว่าจะต้องทำออกมาให้สอดคล้องกับสภาพเหตุการณ์ที่เราจะใช้ตัวเสียงอธิบายเสียงที่เกิดขึ้นในเหตุการณ์นั้น ๕๕ แต่ผมเองก็ไม่แน่ใจนักหรอกครับ ว่าเหตุการณ์แบบไหน ต้องใช้ตัวเสียงแบบใด หรือต้องสร้างอย่างไรบ้าง ดังนั้นในที่นี้ ผมจึงขออธิบายเรื่องการทำตัวเสียงเท่านั้นครับ ส่วนเรื่องการนำไปใช้นั้น ก็คงแล้วแต่จินตนาการของแต่ละท่าน

1. เรื่องรูปร่างของตัวเสียง... เท่าที่ผมพบเจอมาบ่อยๆ ก็มี

1.1 ตัวเสียงแบบเอียงขวา

รูปภาพ

1.2 ตัวเสียงแบบเอียงซ้าย

รูปภาพ

1.3 ตัวเสียงแบบเอียง และลู่เข้า หรือออก

รูปภาพ

ปล. ตัวเสียงแบบอื่นๆ ก็มีนะครับ เช่น ตัวเสียงที่เอียงตามเส้นสปีด หรือตัวเสียงแนวตั้งที่ขนาดตัวอักษรยาวๆ ...ก็แล้วแต่ละครับว่าคิดจะให้มันเป็นแบบไหนอย่างไรนะ ที่ผมบอกก็แค่ที่เห็นบ่อยๆ เท่านั้น

2. การทำตัวเสียงต่อเนื่อง

2.1 ตัวเสียง แทนเสียงที่เกิดขึ้น และดังต่อเนื่อง เขามักจะเพิ่มตัวอักษรตัวสุดท้ายของตัวเสียงเอาครับ ดั่งภาพ

รูปภาพ

2.2 ตัวเสียง แทนเสียงที่เกิดขึ้นและหยุดไปทันที แต่เกิดซ้ำๆ อย่างต่อเนื่อง เขาก็จะใช้การซ้ำคำเอาครับ ดั่งภาพ

รูปภาพ

3. รูปแบบตัวเสียง ข้อนี้ผมคิดว่ามีประโยชน์มากนะครับ ลองมาดูกันว่ามันคืออะไรอย่างไร

3.1 ตัวเสียงสีดำ ขอบขาว ...ที่เราต้องเพิ่มขอบขาวนั้น ก็เพื่อให้ตัวเสียงเด่นออกมา และดูแยกออกจากภาพการ์ตูนอย่างชัดเจน ไม่ดูเหมือนมันทับซ้อนกันอยู่
วิธีทำ ง่ายๆ เมื่อสร้างตัวเสียงสีดำ หรือ copy เฉพาะตัวเสียงสำเร็จรูปสีดำมาลงไว้ในภาพงานแล้ว เราก็คลิกขวาที่ layer ตัวเสียง จากนั้นดูที่ คอลัมน์ style จากนั้นดูล่างสุด กดที่คำว่า stroke และจัดการเปลี่ยนสีเป็นสีขาว และปรับขนาดเส้นขอบให้เหมาะสม เท่านี้พอเรากด ok ก็จะได้ขอบขาวมาแล้วครับ ถ้าใช้บ่อยก็เซฟ style นี้ไว้ได้ด้วยการกด new style มาดูภาพกันครับ

รูปภาพ

3.2 ตัวเสียงสีขาว ขอบดำ
วิธีทำง่ายมาก แค่ทำสลับสีกันจากข้อ 4.1 ครับ คือตัวเสียงทำเป็นสีขาว และใช้ขอบสีดำแทนนะ อิอิ ดังภาพ

รูปภาพ

3.3 ตัวเสียงสีขาว ขอบดำ ขอบขาว ...ที่ต้องมีขอบขาว เพราะบางกรณีขอบดำจะไปกลืนกับภาพการ์ตูนได้ ดังนั้น ก็ทำขอบขาวซะ จะได้เห็นตัวเสียงชัดๆ ครับ
วิธีทำ ยากหน่อย... เมื่อทำตามข้อ 3.2 แล้ว เราต้องสร้าง layer เปล่าขึ้นมาหนึ่งอันใต้ layer ตัวเสียงครับ ...จากนั้นกดเลือก layer ตัวเสียง และไปกดคำว่า layer ด้านบนของโปรแกรม จากนั้นเลือกคำว่า merge down ... layer ตัวเสียง ก็จะรวมกับ layer เปล่า เกิดเป็น layer ใหม่ ที่ขอบดำนั้น เป็นภาพเดียวกันกับตัวเสียงแล้ว ไม่เป็นเพียงแค่ style เท่านั้น จากนั้น เราก็จัดการเพิ่ม style ขอบขาวเข้าไป เท่านี้ก็สำเร็จครับ ดูภาพ

รูปภาพ

3.4 ตัวเสียงสกรีน ขอบดำ ขอบขาว
วิธีทำง่ายมาก แค่ใชเ magic wand เลือกสีขาวเฉพาะใน layer ตัวเสียง จากนั้นก็เท pattern ที่เราต้องการลงไป หรือจะละเลสีอะไรอย่างไรเพื่อทำเป็นสกรีน ก็สามารถทำได้น้า เพียงเท่านี้ก็จบ... ไม่เชื่อเหรอ ลองไปดูรูปกัน

รูปภาพ

3.5 ตัวเสียงโปร่งแสงขอบดำ ขอบขาว อันนี้ผมชอบมากล่ะ ๕๕๕ เพราะมันจะไม่บังภาพมากนัก
วิธีทำ ง่ายมากกกกก แค่พอทำตัวเสียงสีขาว ขอบดำ ขอบขาวเสร็จตามข้อ 3.3 เสร็จ เราก็เลือกเฉพาะสีขาวของตัวเสียง และจัดการลบมันซะ เท่านี้ก็เรียบร้อย ไม่เชื่อไปดูรูป

รูปภาพ

จบแล้วสำหรับวันนี้... เหนื่อยมาก ๕๕ หวังว่าจะมีประโยชน์กับผู้อ่านทุกท่านไม่มากก็น้อย

และหากผมผิดพลาดไปประการใดก็ขออภัยไว้ด้วย และหากเนื้อหาสำคัญตรงไหนผิดไป ก็วานบอกผมด้วยนะ คือผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเหมือนกันครับ

ปล. จริงๆ มีมากกว่านี้ แต่ก็อาจไม่จำเป็นในการนำไปใช้มากนักครับ ซึ่งหากใครสนใจอยากรู้เพิ่ม สามารถถามผมได้นะ

สวัสดี ไปเล่นลูกโป่งกับเด็กแถวบ้านก่อนล่ะครับ

pikabenz
ติดต่อ:

Re: แชร์เรื่อง "ตัวเสียง"

อ้อ ลืมไป มี "ตัวเสียงสำเร็จรูป" ที่ผมเคยทำไว้มาแจกด้วย

คืออันนี้ผมไม่ใช้แล้วครับ ผมทำใหม่แล้ว ถ้าใครอยากลองเอาไปเล่นดูก็ได้นะ

แต่เนื่องจากเป็นตัวเสียงที่ผมทำมาครั้งแรก อาจมีบางจุดที่ยังผิดพลาดบ้าง (มั้ง) นะครับ

และเพราะผมชอบการ์ตูนแนวต่อสู้มาก่อน ตัวเสียงมันก็เลยแข็งๆ แบบนี้นะ ๕๕ ก็วันๆ ดูแต่พวกแนวเด็กผู้ชายน่ะนะ

ดังนี้ หากเอาไปใช้ในการทำเรื่องสั้นประกวด ผมว่า ok ครับ แต่หากเอาไปใช้เพื่อจำหน่ายเป็นอาชีพ ก็คงไม่ดีเท่าไหร่ เพราะผมก็เกรงว่าตัวเสียงพวกนี้จะไปดูซ้ำกับของใครเข้า

...ถ้าให้ดี เอาไว้เป็นแนวสำหรับสร้างตัวเสียงของคุณเองไว้ใช้น่าจะดีกว่าล่ะนะครับ

นี่ตัวเสียง

http://www.mediafire.com/?w78lbmopnyocyuh

โหลดกันได้เลย :wink:

Yoziila~*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yoziila~* »

แจ่ม อ่ะ อยากได้ๆ ว่าจะทำเหมือนกัน แต่ไม่เป็นสักที

มีตัวอักษรมั้ย หาโหลดไม่ได้อ่ะ
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

ภาพประจำตัวสมาชิก
JackTheRipPer

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

โอ้วแหล่ม เป็ด โหลดๆ ~

ขอบคุณคับ ผมก็ทำไม่เป็นสักที

อยากถามพี่เบ็นซ์หน่อยคับ

เวลาวาดช่องบอลลูน แบบบอลลูนปกติผมก็วาดได้นะ

แต่ถ้าเป็นแบบ ตะโกน มันวาดยังไงอ่าคับ ผมวาดไม่เป็น วาดแล้วเพี้ยนไงไม่รู้

ขอบคุณคับ ~
รูปภาพ

pikabenz
ติดต่อ:

ถึงคุณโย ผมเอาลิงค์มาให้โหลดแล้วครับ ดูตรงที่ผมตอบกระทู้ครั้งแรกน่ะครับ

และเพิ่มเรื่องการนำไปใช้หน่อย อันนี้ผมทำไว้ใหญ่มาก จะได้เอาไว้ย่อเวลานำไปลงในภาพน่ะครับ ถ้าทำเล็กแล้วไปขยายเอา เดี๋ยวตัวเสียงจะดูเบลอ ไม่สวย

ดังนั้น ถ้ากรณีนำตัวเสียงที่ให้โหลดไปลดขนาด ก็ต้องดูว่า ช่องว่างของตัวอักษรมันแคบเกินไปไหม ถ้ามันแคบมาก ตัวเสียงที่ย่อ มันจะดูเป็นก้อนๆ และอาจถึงขนาดดูไม่ออกว่ามันเป็นอักษรอะไร คำอะไรกันแน่ (เช่นสระอือ ดูเป็นสระอี)

ดังนั้น ถ้าย่อแล้ว เราก็ควรตรวจดูช่องดังกล่าวด้วย หากมันมองไม่ค่อยรู้เรื่อง ก็ต้องจัดการขยายช่องดังกล่าวให้กว้างขึ้น จะได้เห็นอักษรนั้นๆ ชัดเจนนะครับ ดูตัวอย่าง

ภาพตัวเสียงขนาดใหญ่
รูปภาพ

ภาพตัวเสียงเมื่อย่อขนาดให้เล็ก + หลังจากจัดการเพิ่มช่องว่างของตัวอักษรให้เรียบร้อยแล้วครับ
รูปภาพ

----------------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนอันนี้ตอบน้อง jack

พี่ก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ครับ แต่เท่าที่เคยลองทำมา ช่องคำพูดเวลาตะโกน ขอบเส้นบอลลูนมันจะกระจายออกเป็นแฉกๆ ตรงนี้เอง ถ้าเราวาดให้มันกระจายโดยไม่คำนึงถึง "จุดรวมสายตา" (... เขาเรียกแบบนี้รึเปล่าจำไม่ได้ ๕๕) แฉก มันก็จะกระจายไปคนละทิศละทาง และดูแปลกๆ ไปได้นะ

ดังนี้ ถ้าไม่แม่น เราอาจร่างรูปบอลลูน + จุดรวมสายตาไว้ก่อนก็ได้ แล้วค่อยมาร่างเส้นกรอบคำพูดแบบตะโกนอีกที ตรงจุดนี้ ก็แล้วแต่เรา จะให้มันเป็นแบบโค้ง หรือเป็นเหลี่ยมอะไรก็ได้ แต่สำคัญว่า เราต้องคำนึงถึงความสมดุลของกรอบคำพูดไว้ด้วยนะครับ ให้กระจายไปสม่ำเสมอกันหน่อย

ถ้าเราแม่นแล้ว ก็ไม่ต้องร่างก็ได้ครับ และอาจใส่ลูกเล่นใหม่ๆ เข้าไปได้ด้วย เช่น ทำออกมาให้มันเอียง เพิ่มเส้นไปตรงขอบกรอบคำพูด เพื่อเพิ่มน้ำหนักความรุนแรงของเสียงตะโกน... ฯลฯ แล้วแต่เราจะสร้างสรรค์เลยล่ะครับหลังจากนี้น้า

ภาพตัวอย่างเล็กน้อย

รูปภาพ

(ภาพเล็กไปไหมครับ)

JackTheRipPer

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

ขอบคุณคับ ~

แล้วจะนำไปใช้คับ
รูปภาพ

Yoziila~*
ติดต่อ:

หมายถึงตัวอักษรที่ใช้บรรยายคำพูดในช่องคำพูดตัวละครน่ะครับ ผมหาโหลดไม่ได้
http://www.facebook.com/Narinraks

pikabenz
ติดต่อ:

อ้าว นี่ผมมึนอีกแล้วเหรอเนี่ย ๕๕

http://f0nt.com/forum/index.php?topic=6782.0

นี่จากเว็บ font น่ะครับ

รู้สึกจะโหลดไปใช้กันได้เลย เพราะเจ้าของปล่อยให้โหลดไปใช้ได้ฟรีครับ ดูจากที่เจ้าของกระทู้บอกนะ

ลองเลือกไปใช้กันดูนะครับ

ปล. ส่วน font อื่นนอกเหนือจากนี้ ก็อาจต้องระวังในการนำไปใช้หน่อย เพราะเขาไม่ใช้นำไปใช้ฟรี ต้องไปซื้อมาก่อนนะครับ เช่น font ของ DS เป็นต้น

urii

โพสต์ โดย urii »

พวก คว๊างงงงๆๆๆ ล่ะ

อิอิ...

ขอบคุณที่แนะนำนะคะ ^ ^
รูปภาพ

Yoziila~*
ติดต่อ:

ขอบคุณครับ ได้ละ เจ๋งเลยๆ ต้องลองทำ Comic สักเรื่องละ แบบนี้

SaltMango

โพสต์ โดย SaltMango »

ขอบคุณมากเลยนะคะ เป็นประโยชน์มากเลยจริงๆ

หามานานละ วิธีทำ
คุณเบนซ์ ทำ how to ดีๆ มาบอกต่อ จนได้ใช้ประโยชน์จริงๆ อีกแล้ว ^^
ครั้งที่แล้วก็เรื่องสกรีนโทน
คราวนี้จะได้ตัวเสียงไปใช้ใน comic เราแร้ววววว :lol:

Kurenai Rara*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kurenai Rara* »

ว้าววว ขอบคุณค่ะพี่เบนซ์ ได้ไอเดียดีๆเยอะเลยยยย
ปกติพิมพ์ใหม่ทุกที เหอๆๆ ไว้หนูจะทำเก็บไว้บ้างงง แบบแนวน่ารักๆ ฮาาา >////<
รูปภาพ
ฝาก Page Facebook ด้วยนะค้า! >> Nalina KR* <<

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”