ใครมีวิธีวาดผู้หญิงมาบอกหน่อยคับ

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

drop

ใครมีวิธีวาดผู้หญิงมาบอกหน่อยคับ

โพสต์ โดย drop »

คือแบบว่าวาดผู้หญิงไม่เป็นอ่าแบบเป็นกาตูนนะ

ภาพประจำตัวสมาชิก
urii

Re: ใครมีวิธีวาดผู้หญิงมาบอกหน่อยคับ

โพสต์ โดย urii »

แนะนำไม่ถูกแฮะ พี่ว่าก็เริ่มเหมือนวาดผู้ชายอ่ะแหล่ะ
เพียงแต่เส้นผู้หญิงมันจะนุ่มนวลอ่อนช้อยกว่า มีส่วนเว้าโค้งกลมมน ใบหน้าจะหวานๆ กลม ตาแป๋วๆกว่าผู้ชาย
เส้นไม่ทื่อๆเหลี่ยมๆเหมือนเส้นผู้ชาย

น้องต้องลองวาดมาให้ดูค่ะ แล้วจะช่วยดูให้จ้า
รูปภาพ

ต้นอ่อน

Re: ใครมีวิธีวาดผู้หญิงมาบอกหน่อยคับ

โพสต์ โดย ต้นอ่อน »

urii เขียน:แนะนำไม่ถูกแฮะ พี่ว่าก็เริ่มเหมือนวาดผู้ชายอ่ะแหล่ะ
เพียงแต่เส้นผู้หญิงมันจะนุ่มนวลอ่อนช้อยกว่า มีส่วนเว้าโค้งกลมมน ใบหน้าจะหวานๆ กลม ตาแป๋วๆกว่าผู้ชาย
เส้นไม่ทื่อๆเหลี่ยมๆเหมือนเส้นผู้ชาย

น้องต้องลองวาดมาให้ดูค่ะ แล้วจะช่วยดูให้จ้า
พี่ดูให้ด้วยๆ นู๋ก็มีปัญญหากับการวาดผู้หญิงเหมือนกันT T
(ดันเรื่องมากอยากได้แนวสวย+เท่เอง- -")

ปล.ดูรูปตัวอย่างได้ที่กระทู้นะคะ (นั่นล่ะ ผู้หญิงสุดฝีมือแล้ว ฮึกๆ)
ปลล.(ตอบเจ้าของกระทู้)ตามประสบการณ์ตรง การวาดผู้หญิงมันมีปัญหาทั้งตัวเลยล่ะค่ะ ตั้งแต่หน้าที่จะโหดรึโฉดไม่ได้ ตัวอ้อนแอ้นที่มีความละเอียดอ่อนด้านสัดส่วนมากๆ เพื่อที่จะให้ได้"รูปร่างดี" และเสื้อผ้า....แค่เสื้อที่ตัวเองใส่ก็จะตายแล้ว ต้องมาออกแบบให้มันอีก-*-
มีคนบอกว่าอย่าใช้เส้นแรงๆ ใส่เส้นโค้งเยอะๆ (ตอนเราวาดนี่อยากจะขาดใจ)รึว่าชินกับการวาดผู้ชายมากไป???

SaltMango

โพสต์ โดย SaltMango »

วาดผู้หญิง ที่สำคัญก็คือ หน้าไม่ค่อยมีเหลี่ยมมุมชัดเจน
ตาโตแป๋วๆ

....
เดี๋ยวขอทำรูปเปรียบเทียบให้ดูก่อนนะคะ

JackTheRipPer

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

ล้ำสัน กล้ามเป็นมัดๆ

เป็นที่พึ่งของตัวเอง ปกป้องคนรอบข้างได้ เป็นผู้นำที่ดี

ลูกตาโตๆ ทำหน้าตาน่ารักๆ

โอ๊ยยยย ไม่อยากเห็นภาพ ( ฮ่าๆ )

ตาม เรป บนเลยคับ ปลอดภัยดี !!!
รูปภาพ

Tongz

โพสต์ โดย Tongz »

หน้ากลมๆ คับ ผมเรียบๆ
ปากเล็กๆ ตาโต สองชั้น จมูกไม่โตมาก มีดั้งนิดหน่อยก็พอ
เรื่องหุ่นก็ sexy เข้าไว้ เอวบาง สะโพกใหญ่ ไหล่เว้า ก้นโด่ง ให้ชัดเจน ขาไม่เล็กเกินไป
แล้วก็ตรง... หน้าอก เน้นๆ หน่อย เป็นหัวใจสำคัญเลยนะ ขนาดประมาณ 34+ ก็ ok คับ ^^

แต่ถ้าจะให้ดีก็ลงรูปมาเลยครับ จะได้ช่วยแนะนำว่า ต้องแก้ไขตรงไหน
น้องจะได้รับคำแนะนำอย่างถูกจุดคับ
รูปภาพ

Marionet

โพสต์ โดย Marionet »

ผมก็เพิ่งมาฝึกวาดตัวผู้หญิงเมื่อไวๆนี่เอง แนววาดกะลายเล้นที่วาดออกมาผมจะออกทางกึ่งๆสมจริงๆมากกว่าตัวการ์ตูนแบบแนวโชโจ(ตาหวานๆ) ธรรมดาผมจะถนัดพวกตัวร้าย+ตัวประหลาดๆเสียมากกว่า

เอาประสบการณ์ที่วาดมาแล้วกันนะครับ ผมก็ลองๆแนะนำเพื่อจะเป็นประโยชน์กับ จขกท.+ทุกท่านได้บ้าง

โดยปรกติก็คือวาดทางกายภาพแบบที่หลายๆท่านว่าไปแล้วล่ะครับ ผมขอเสริมแค่ในส่วนของอารมณ์ต่างๆล่ะกัน ตัวละครผู้หญิงผมว่าหลักสำคัญที่อารมณ์ด้วยครับ ความอ่อนช้อยอ่อนไหวทางสีหน้า ลักษณะของดวงตา ความระเรื่อของแก้ม มุมของริมฝีปาก สัดส่วนท่าทางอ่อนช้อย นิ่มนวล น่าจะช่วยเสริมลักษณะเด่นของตัวละครผู้หญิงได้พอสมควร

อันนี้เป็นอันที่ผมวาดไว้เมื่อ1-2อาทิตย์ กำลังฝึกวาดใบหน้าอารมณ์ต่างๆ วาดไปหลายแผ่นล่ะแต่ไม่ได้สแกนเท่าไหร่ไว้มีเก็บไว้แค่แผ่นเดียว(ไม่มีสแกนเนอร์เป็นของตัวเอง T-T) ติได้ครับ
รูปภาพ
ทั้งที่เป็นพาลและบัณฑิต ทั้งที่มั่งมีและยากจน ล้วนมีความตายเป็นเบื้องหน้า

Tongz

โพสต์ โดย Tongz »

Marionet เขียน:ผมก็เพิ่งมาฝึกวาดตัวผู้หญิงเมื่อไวๆนี่เอง แนววาดกะลายเล้นที่วาดออกมาผมจะออกทางกึ่งๆสมจริงๆมากกว่าตัวการ์ตูนแบบแนวโชโจ(ตาหวานๆ) ธรรมดาผมจะถนัดพวกตัวร้าย+ตัวประหลาดๆเสียมากกว่า

เอาประสบการณ์ที่วาดมาแล้วกันนะครับ ผมก็ลองๆแนะนำเพื่อจะเป็นประโยชน์กับ จขกท.+ทุกท่านได้บ้าง

โดยปรกติก็คือวาดทางกายภาพแบบที่หลายๆท่านว่าไปแล้วล่ะครับ ผมขอเสริมแค่ในส่วนของอารมณ์ต่างๆล่ะกัน ตัวละครผู้หญิงผมว่าหลักสำคัญที่อารมณ์ด้วยครับ ความอ่อนช้อยอ่อนไหวทางสีหน้า ลักษณะของดวงตา ความระเรื่อของแก้ม มุมของริมฝีปาก สัดส่วนท่าทางอ่อนช้อย นิ่มนวล น่าจะช่วยเสริมลักษณะเด่นของตัวละครผู้หญิงได้พอสมควร

อันนี้เป็นอันที่ผมวาดไว้เมื่อ1-2อาทิตย์ กำลังฝึกวาดใบหน้าอารมณ์ต่างๆ วาดไปหลายแผ่นล่ะแต่ไม่ได้สแกนเท่าไหร่ไว้มีเก็บไว้แค่แผ่นเดียว(ไม่มีสแกนเนอร์เป็นของตัวเอง T-T) ติได้ครับ
รูปภาพ

ว้าวววว จับมือเลยคับ นาย อุดมคติเหมือนผมเลย เน้นกึ่งสมจิง มากกว่าแนวตาหวานๆ

ขอติชมเลยนะคับ
ลายเส้นงามมาก ดูเรียบร้อย ใบหน้าแสดงอารมณ์ได้ดีครับ ดูออกว่า ตัวละครกำลังรู้สึกยังไง
แต่ว่า นายยังแอบมี"โมเอะ" มาด้วยนะ อิอิ

เขียนเป็นเรื่องๆ เลยซี่ แนะนำ ! แล้วผมจะติดตามแน่นอน

:D
รูปภาพ

ต้นอ่อน

=D> =D> =D> =D> =D> =D>
ขอตบมือให้หลายๆทีเลยค่ะTvT

SaltMango

โพสต์ โดย SaltMango »

มาลงแร้ว
สงสัยทำช้าไป ความเห็นด้านบนบอกไปหมดแย้ว :D

เอารูปลงให้ดูการเปรียบเทียบ ของการวาดผู้หญิงละกันนะคะ
ส่วนสำคัญของการวาดสาวๆ ให้ดูสมหญิง
ก็พวกองค์ประกอบหน้าตา
วาดคิ้วเรียวเล็ก ตาโต มีความโค้งกว่าวาดผู้ชาย ลูกตาดำ(อันนี้คิดว่าสำคัญ)จะมีขนาดใหญ่ค่ะ เติมประกายเข้าไปนิดนึง
รูปหน้า ผู้หญิงจะมีคางที่แหลมกว่า หน้ากลมกว่าชายเล็กน้อย
ที่กล่าวมาคือส่วนของพี่ค่ะ แต่เทคนิคของคนอื่นๆ อาจจะแตกต่างกันไป
ในรูปด้านล่าง ลองวาดผู้หญิงหลายๆ แบบให้ดู
แล้วแต่บุคลิกของตัวละครค่ะ หวานๆ ก็ตาโต มีขนตาให้พร้อม ตาเรียวเล็กบ่งบอกว่า อาจจะเท่ห์หรือเปรี้ยวก็ได้
ต้องลองวาดแล้วจับจุดดูให้เหมาะกับตัวเราค่ะ

รูปภาพ

ส่วนของรูปร่างผู้หญิง คล้ายๆ กับนาฬิกาทราย จะเว้ามากเว้าน้อย ขึ้นอยู่กับความสะบึมของหุ่น
ไหล่เล็ก สะโพกผาย เอวคอดหน่อย ถ้าอยากวาดคนอ้วน คนผอม คนอึ๋ม ก็ปรับๆ ไปค่ะ

รูปภาพ

ต้นอ่อน

โห แบบร่างพี่นี่สยดสยองไปนิดนะคะ555+ (รูปกลาง)
แต่จริงๆ "ไอ้ตรงนั้น"น่ะมันมีปัญหา แบบว่าพอไปร่างภาพในที่สาธารณะทีไร จะได้เสียงแซวทุกที= ="
สุดท้ายก็ไม่ได้ร่างตรงนั้น แล้วก็วาดแบบแบนๆไปนั่นแหละ เพราะกลัวสะบึ้มแล้วมันเบี้ยวT^T

ผมชอบรูปหันข้าง สวยดีคับ

มาเอาความรู้ละก็เผ่นโลดดด ~
รูปภาพ

urii

โพสต์ โดย urii »

แต่ถ้าวาดผู้หญิงแบบ เจ้าหญิงซากุราโกะ ในเรื่อง พลิกตำนานโมโมทาโร่นี่ก็เป็นข้อยกเว้นนนะ 55
กล้ามเป็นมัดๆเลย 55
แนบไฟล์
ภาพหาจากกูเกิ้ล
ภาพหาจากกูเกิ้ล
1186302700.jpg (29.3 KiB) Viewed 6808 times
รูปภาพ

ต้นอ่อน

urii เขียน:แต่ถ้าวาดผู้หญิงแบบ เจ้าหญิงซากุราโกะ ในเรื่อง พลิกตำนานโมโมทาโร่นี่ก็เป็นข้อยกเว้นนนะ 55
กล้ามเป็นมัดๆเลย 55
เอ่อ...เป็นเจ้าหญิงที่ทำลายความฝันของเด็กจริงๆนะคะT T (ถ้าไม่นับนิสัย)

เป็น ฝันร้าย ของผู้ชายหลายๆคน
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”