ขออนุญาตสอบถามความเห็นเรื่อง ฟรีการ์ตูน

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

เห็นด้วยหรือไม่หากจะเอาผลงานของท่านมาทำ Free Comic Web

โพลจบเมื่อ พุธ 03 พ.ย. 2010 11:25 pm

1. ไม่เห็นด้วย ขอเก็บไว้ดูกันเท่านี้ดีกว่า
0
ไม่โหวต
2. เห็นด้วย จะได้เป็นการดูการพัฒนาและมีที่เก็บภาพไม่ต้องกลัวหาย แถมยังให้เพื่อนๆ ได้อ่านเล่นๆ ไปพลาง
11
100%

โหวตทั้งหมด: 11

Yoziila~*
ติดต่อ:

ขออนุญาตสอบถามความเห็นเรื่อง ฟรีการ์ตูน

โพสต์ โดย Yoziila~* »

คืองี้ครับ ผมเห็นผลงานที่เราทำๆ กันแล้วอยากเก็บไว้เผื่อกระทู้ตกหรือหายไป

โดยผมจะทำเว็บขึ้นมาสักเว็บ อาจเป็น เว็บทำเอง หรือ Blog เพื่อเก็บผลงานของทุกๆท่าน

โดยเฉพาะ Comic ที่เป็นเรื่อง คล้ายเว็บแปลการ์ตูนครับ แต่เป็นของท่านๆ เอง

เรื่องลายละเอียดอะไรยังไง ผมขอคิดก่อนนะครับ อันนี้ขอความเห็นก่อน

ตัวอย่างเว็บ/บล็อค(คาดว่าจะเป็น Blog จะได้ Comment ได้ครับ)

http://www.seemanga.com/

เว็บนี้ผมอ่านการ์ตูนบ่อยๆ ครับ แต่ภาพเค้าทำเป็นแฟลท เอามาให้ดูเป็นตัวอย่างครับ

ในนามของ Bongkoch school comic นะครับ ยืมพื้นที่ตรงนี้สร้างผลงานและขอคำแนะนำ ไม่ทำลายชื่อเสียงและไม่ละเมิดลิขสิทธิ์ (ไม่เกี่ยวกับ Bongkoch โดยตรงครับ)
แก้ไขล่าสุดโดย Yoziila~* เมื่อ พฤหัสฯ. 28 ต.ค. 2010 11:45 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

ภาพประจำตัวสมาชิก
JackTheRipPer

Re: ขออนุญาตสอบถามความเห็นเรื่อง ฟรีการ์ตูน

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

เห็นด้วยคับ 1 เสียง เน้นๆ

เหตุผลของผมก็คือ จะได้ไม่ต้องงมหาอ่านของคนอื่นคับ โดยเฉพาะของตัวเอง ต้องขุดกันมาเลยทีเดียว

ถ้าทำแล้วก็จะมีคนอื่นเข้ามา แสดงความคิดเห็น ให้ได้รู้จักกับ "เรา" ในที่นี้คับ และเป็นการหาความคิดเห็น

ความชอบของแต่ละคน การแนะนำของแต่ละคนว่าเขาคิดยังไงกับการ์ตูนของเรา เป็นสิ่งที่ดีมากเลยคับ

แต่ถ้าเป็นแบบที่ผมกล่าวไปนั้น คงกดดันน่าดู ถ้าหากมีคนอยากอ่านตอนต่อไปของการ์ตูนเรา คงอดหลับอดนอนแน่ๆ (ฮ่าๆ)

นี่เป็นความคิดของผมนะ ใครมีอะไรแนะนำได้เลยคับ

เต็มที่เล้ยยยยยยยย ~!
รูปภาพ

megasunder

Re: ขออนุญาตสอบถามความเห็นเรื่อง ฟรีการ์ตูน

โพสต์ โดย megasunder »

JackTheRipPer เขียน:เห็นด้วยคับ 1 เสียง เน้นๆ

เหตุผลของผมก็คือ จะได้ไม่ต้องงมหาอ่านของคนอื่นคับ โดยเฉพาะของตัวเอง ต้องขุดกันมาเลยทีเดียว

ถ้าทำแล้วก็จะมีคนอื่นเข้ามา แสดงความคิดเห็น ให้ได้รู้จักกับ "เรา" ในที่นี้คับ และเป็นการหาความคิดเห็น

ความชอบของแต่ละคน การแนะนำของแต่ละคนว่าเขาคิดยังไงกับการ์ตูนของเรา เป็นสิ่งที่ดีมากเลยคับ

แต่ถ้าเป็นแบบที่ผมกล่าวไปนั้น คงกดดันน่าดู ถ้าหากมีคนอยากอ่านตอนต่อไปของการ์ตูนเรา คงอดหลับอดนอนแน่ๆ (ฮ่าๆ)

นี่เป็นความคิดของผมนะ ใครมีอะไรแนะนำได้เลยคับ

รูปภาพ
YAHA~~~ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ รูปภาพ
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

kanako
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kanako »

JackTheRipPer เขียน:เห็นด้วยคับ 1 เสียง เน้นๆ

Agreeด้วยอีกคน~~~
my Blog รูปภาพ mY Id รูปภาพ

Yoziila~*
ติดต่อ:

เดี๋ยวผมจะรอให้ท่านอื่นๆ มาเพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ แล้วจะนำเสนอให้ได้ทราบกัน
http://www.facebook.com/Narinraks

ต้นอ่อน

โพสต์ โดย ต้นอ่อน »

เอาเลยค่ะ กระทู้ตัวเองเคยตกไปแล้ว.......................หาไม่เจออีกเลย(ฮา)

urii

โพสต์ โดย urii »

เราเห็นด้วยนะคะ นึกภาพตามแล้วมันเป็นสัดส่วนดีนะ
ไม่ปะปนกับพวกงานภาพเดี่ยวๆ เป็นเวปอ่านออนไลน์ โหลดเร็ว อ่านง่าย
ทำคล้ายๆ แหล่งนักเขียนของเวปเด็กดี หรือเปล่า

ถ้ารุ่ง สงสัยบอร์ดที่นี่คงจะเงียบลงอ่ะ ย้ายรกรากกันไป (ปกติสมาชิกที่เข้ามาคุยก็ไม่ได้หนาแน่นมากอยู่แล้ว ><)

แต่ไปเปิดใหม่คิดว่า คงจะมีสมาชิกวงกว้างขึ้นแน่ๆเลย ผลดีมากกว่าผลเสีย
*หมายเหตุ---นี่เป็นเป็นความเห็นที่มองในแง่ดีสุดๆ *

อาจจะเป็นเส้นทางที่ทำให้เกิดนักเขียนการ์ตูนหน้าใหม่ได้นะ อาจกลายเป็นแหล่งแมวมองมาสนก็ได้เนอะ เช็คเรตติ้งก็ได้
เหมือนเวปเด็กดีที่เป็นนักเขียนกันมากมาย ส่งเสริมการพัฒนาวงการการ์ตูนไทยอีกก้าว
ทำงานโดยไม่ได้หวังรางวัล ไม่มีกติกา อะไรบีบคั้นมาก แค่มีพื้นที่ให้เขาได้ระบายความฝัน ได้เห็นงานของตนเอง
ได้มีผู้คนเห็นงานของเขา สามารถลองอ่านได้โดยไม่ต้องเสียเงิน สามารถทราบกระแสและรู้คอมเม้นต่างๆได้เพื่อนำไปปรับปรุง
รู้สึกว่า ความฝันใกล้มากขึ้น(เหลือแค่มีคนซื้อลิขสิทธิ์ไปพิมพ์)

ก็อาจจะทำให้เขากล้าที่จะลงมือมากขึ้นก็ได้เนอะ

ถ้าที่บงกชมีอะไรคล้ายๆอย่างนี้ก็ดีเนอะ แต่เเค่นี้ก็โหลดโหดพอตัว แล้วหากระทู้ยากด้วยพอตกแล้วก็ลืมๆกันไป

โครงการนี้ของลุงโย น่าจะวินๆนะคะ

"ทำงานโดยไม่ได้หวังรางวัล ไม่มีกติกา อะไรบีบคั้นมาก แค่มีพื้นที่ให้เขาได้ระบายความฝัน"

ชอบท่อนนี้

เป็นคนที่เดินตามฝันอยู่แล้ว พอได้อ่าน มันคึกดีคับ ~!

ฆ่ามัน Yaha ~
รูปภาพ

Tongz

โพสต์ โดย Tongz »

ยอดเยี่ยมเลยครับ สนับสนุนอีก 1 เสียงง

^^
รูปภาพ

Yoziila~*
ติดต่อ:

ป้าด! อย่าเข้าใจผิดกันนะครับ

แหล่งพบปะและกิจกรรมหลัก ยังคงเป็นที่ บงกช แห่งนี้นะครับ ผมทิ้งที่นี่ไปไม่ได้หรอก (ใจมันรัก)

ผมแค่เสนอสิ่งที่ช่วยรวบรวมและนำเสนอผลงานของเพื่อนๆ โดยผ่านการทำเว็บแยกออกไป

เพื่อสะดวกในการอ่านอย่างเป็นสัดส่วน สวยงาม ทุกท่านยังคงใช้ที่นี่เหมือนเดิมครับ เพียงแต่ผลงานของท่านๆ

ผมจะนำไปอัพเดทในเว็บแสดงผลงานออนไลน์ ในรูปแบบ ฟรี คอมมิค หรือ การ์ตูนอ่านฟรี เท่านั้นครับ

-----

ผมกำลังทำ รายละเอียดของการสร้างเว็บขึ้น เพื่อให้ทุกท่านเข้าใจในแนวทางเดียวกัน

เดี๋ยวใกล้ๆ นี้ผมจะนำมาเสนอให้ทุกท่านได้ทราบโดยทั่วกันอีกครั้ง

-----

ถ้าจะให้อธิบายอีกแง่มุมหนึ่งคือ ผมจะทำเว็บเสนอผลงานของทุกท่าน โดยมีบอร์ดแห่งนี้เป็นที่ตั้ง (จะได้ไม่ต้องไปหาบอร์ดใหม่ให้ยุ่งยาก)

แถมยังมีโอกาสได้คำแนะนำต่างๆ จากผู้มีประสบการณ์ ใน บงกช เช่น พี่บี และ พี่ฮันนี่ ที่จะเอาโอกาสมาให้

ในโครงการ ก้าวแรกสู่นักวาดมืออาชีพ ครั้งที่จะจัดขึ้นต่อไปในอนาคต

ผมอธิบายแบบนี้จะชัดเจนพอรึเปล่าครับ ย้ำนะ ไม่ทิ้งบอร์ดนี้ไปไหน แต่จะนำผลงานไปนำเสนอและจัดเก็บไว้ครับ

ขอบคุณ
ผอ. โจวานี่ ทานาทอน (กินข้าวกันเต๊อะ)

อืมมมม ~

...

ปะ กินข้าว !!!
รูปภาพ

megasunder

รูปภาพ อิ่มละ
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

urii

หมายถึง อนุญาตให้ลงแต่งานนิยายภาพใช่ไหม แล้วก็(บังคับ)มาคุยกันที่นี่
แล้วก็ขอทำลิ้งค์พ่วงให้จากที่นี่ไปด้วย

ให้อ่านกันได้อย่างเดียวจริงๆ เหมือนเวปแสกนเดะๆ แล้วถ้าอยากพูดคุยกับเจ้าของผลงานก็ให้มาตามที่บงกช ใช่ไหมเอ่ย....

อ่อ....เราคงคิดไกลไปหน่อย :oops: :oops: แหะๆๆๆๆๆ

จะยังไงก็ดีค่ะ มันเป็นสัดส่วนดี ดึงสมาชิกเพิ่มเข้ามาเยี่ยมบงกชได้ด้วย 55
เพราะถ้าทุกคนเอางานนิยายภาพมาลงที่กระทู้ในก้าวแรก สงสัย โหลดรออ่านจนร้องไห้ 555
บางคนก็ไซส์ยักษ์มาก><

โฟลั่มโพสนิยายภาพถ้ามีในนี้ เลยก็คงดี แต่คิดว่าคงกินพื้นที่น่าดูเนอะ เพราะหัวข้อมันคล้ายก้าวแรกนักวาดฯนั่นเอง

ยังไงก็สนับสนุนจ้า
รูปภาพ

megasunder

นิยายภาพคืออะไรเหรอครับ รูปภาพ

urii

megasunder เขียน:นิยายภาพคืออะไรเหรอครับ รูปภาพ

อ่อ...ก็ การ์ตูนมังกะ คอมิกส์ อ่ะแหล่ะ นิยายที่ใช้ภาพเล่าเรื่อง พี่ไปจำเขามาอีกทีอ่ะเมื่อนานมาแล้ว

คิดว่า คำนี้ดูดีเลยเอามาใช้บ้างค่ะ
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”