เด็กใหม่คับ อยากทราบมหาลัยกับคณะอะคับคืออยากเป็นนักวาดมากๆ

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
mapleking

เด็กใหม่คับ อยากทราบมหาลัยกับคณะอะคับคืออยากเป็นนักวาดมากๆ

โพสต์ โดย mapleking »

พึ่งสมัครเข้าบอร์ดวันนี้ ไม่กี่นาทีก่อนตั้งกระทู้(เข้ามาดูหลายครั้งละ)
ชื่อ คิง อายุ16จะ17อยู่ชั้น ม.5
เริ่มวาดการ์ตูนมาก็ตั้งแต่จับดินสอได้
แต่ถ้าวาดเป็นเล่มๆเป็นเรื่องๆก็คงป.1 วาดดิจิมอน กะโปเกมอน รวม5เล่มแต่ไม่จบ
ซึ่งผลงานตอนป.1หายไปแล้วละ55
ตอนป.2กะวาดอีกเรื่อง 1เล่ม ไม่จบ
รูปภาพ
ต่อมา 2เล่ม ไม่จบ
รูปภาพ
ต่อมาอีก อันนี้ตอนป.5 ถึงม.1 วาดมา6เล่มไม่จบ
รูปภาพ
ต่อมา เป็นเดอะมูฟวี่ 1เล่มจบ ม.1 จบตอนม.2
รูปภาพ
เพื่อนๆบอกว่าสนุกดี ฮาด้วย
รูปภาพ
ต่อมา เดอะมูฟวี่ภาค2 ไม่จบ
รูปภาพ
เขาบอกว่าภาคแรกนุกกว่า
รูปภาพ
ต่อมา เป็นอุเอคิแบบโดเรมอนตอนม.3 อันนี้กะไม่จบ อ็ากกกกกก
รูปภาพ

ต่อมาตอนม.4 เริ่มวาดผู้หญิงได้ละเลยเลิกวาดโดเรมอน
รูปภาพ
รูปภาพ
เป็นการ์ตูนเกม เรื่องเมเปิ้ลสตอรี่ มีหลายบทมากๆเลย
บทแรก
รูปภาพ
บทสอง ช่วงกระดาษหนังสือเรียน
รูปภาพ
บทสองช่วง A4คนในบอร์ดบอกให้ใช้A4ดีก่า
รูปภาพ
บท3
รูปภาพ
รูปภาพ
บท4
รูปภาพ
รูปภาพ
ยังมีอีกหลายๆบทแต่เอามารวมกันเป็นตอนก่อน
รูปภาพ
ลงสีเล่นๆ
รูปภาพ
มีคนบอกจงลงสกรีนโทนซะ ในบอร์ดอัพถึงแค่ก่อนลงสกรีนอะนะ
ช่วงแรก
รูปภาพ
ช่วงหลัง
รูปภาพ
รูปภาพ

เออ ใช่ ยังมีงานที่จะทำเป็นโครงงานวิทย์แต่ไม่เสร็จเลยไม่ได้ส่งด้วย (ลงสกรีนมันกินเวลามากมายเลยทำไม่ทัน :( :( )
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ไม่เรียงกันนะ

เป็นบอร์ดแรกที่ให้ดูซะหมดเปลือกเลยอะ อาย นิดๆ นะ :oops: :oops:

ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะคับ เรื่องมหาลัยกับคณะด้วย [-o< [-o<
รูปภาพ
การ์ตูนวาดมือ mapleking
http://bbs.asiasoft.co.th/showthread.php?t=295858

megasunder

Re: เด็กใหม่คับ อยากทราบมหาลัยกับคณะอะคับคืออยากเป็นนักวาดมา

โพสต์ โดย megasunder »

ยอดเลยครับพี่ พัฒนาอย่างเห็นได้ชัดครับผม =D>
สู้ต่อไปนะครับฝึกฝน ผมเองก็พึ่งม.4 ตั้งใจจะเป็นเหมือนกันครับ ผมก็ขอติดตามด้วยละกันครับ
ผมไม่แน่ใจครับเห็น มีคนบอกว่า ทัศนศิลป์ ศิลปศาสตร์ อะไรนี่น่ะครับ
ยินต้อนรับนะครับ
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

JackTheRipPer

Re: เด็กใหม่คับ อยากทราบมหาลัยกับคณะอะคับคืออยากเป็นนักวาดมา

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

เก่งคับ มีความพยามมาก

รุ่งแน่นอน พยามต่อไป ทาเคชิ

ส่วนตัวชอบ ตัวการ์ตูน ตำนานนักรบมังกร นะคับ น่ารักดี
รูปภาพ

Yoziila~*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yoziila~* »

ยินดีต้อนรับครับ ที่นี่มีรุ่นกำลังพัฒนาเช่นเดียวกัน

ยังไงก็เข้ามาเรื่อยๆนะครับ เราพร้อมและยินดีที่จะช่วยเหลือแนะนำให้ครับ

ส่วนเรื่องมหาลัยนั้นผมผ่านนะครับ ไม่ทราบนัดวาดใช้พรแสวงก็ได้ ถ้าตั้งใจจริงครับ
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

urii

โพสต์ โดย urii »

สวัสดีค่ะ ดีใจและยินดีต้อนรับมากๆเลยจ้า
อย่าลืมไปแนะนำตัวที่กระทู้ แนะนำตัว ด้วยนะคะ

คราวหน้า ลดขนาดภาพด้วยนะคะ ใหญ่มากๆค่ะ อืดค่ะ ><

อะโห.....มีแววรุ่งมากๆๆ เพราะ น้องตั้งใจมากและมีหัว มีทักษะ จนวาดการ์ตูนเป็นเรื่องๆได้ โดยที่ไม่ตัน 55
น่ารักจริงๆเลย ^ ^ งานก็ดีขึ้นตามประสบการณ์ ถ้าลองวาดแบบจริงจัง ให้งานเนี๊ยบๆกว่านี้ ส่งประกวดก้าวแรกได้สบายเลยค่ะ
มุ่งมั่นตั้งใจ ลุย!

คนวาดการ์ตูนมันเรียนได้ทุกอย่างอ่ะนะ เพราะส่วนใหญ่ที่วาดๆกันก็มีหลายคนไม่ได้เรียนเอี่ยวอะไรกับศิลปะเลย แต่ใจรัก วาดได้ รู้ทักษะการวาดการ์ตูนก็ทำได้ทุกคน
เรื่อง มหาวิทยาลัย ที่พี่พอจะรู้นะนะคะ และใกล้ตัวหน่อย จากสถาบันที่พี่เคยเรียน ...แต่ที่อื่นพี่ไม่รู้ค่ะ เนื้อหาการสอนคงไม่ต่างกันเท่าไหร่

เรียน พวกภาพยนตร์ ---- อันนี้น้อง จะได้ทำตั้งแต่ การวาดสตอรี่บอร์ด ซึ่ง เราเอาทักษะงานวาดการ์ตูนมาใช้ได้เต็มที่เลย แถมจะได้ฝึกมุมมองในภาพด้วย
และในสาขานี้ มันมีเรียนเกี่ยวกับการเขียนบท คิดพล็อตเรื่อง ซึ่งจะทำให้น้องเกิดไอเดียในการคิดเรื่องมากมายได้จากการเรียน แล้วมันก็จะมีสาขา พวก มัลติมีเดีย ทำอนิเมชั่น ด้วย ในสาขานี้ รุ่นพี่ที่จำชื่อได้ก็จบไปทำงานการ์ตูนนะ

แต่ว่า ระหว่างการเรียน น้องอาจจะยุ่งมากจนไม่มีเวลามานั่งเขียนการ์ตูนเป็นเรื่องๆแบบนี้ได้ และอยู่กับที่ไม่ได้ เพราะต้องตะลอนไปเรื่อย ถ่ายหนังทำงานไงคะ และงานก็จุกจิกมาก ทุนก็ต้องใช้ T T เยอะ แต่พี่ก็คิดว่า
คนชอบวาดการ์ตูนเรียน สาขานี้จะได้อะไรเต็มที่ที่สุด ต่อยอดได้ด้วย

เรียน พวกออกแบบกราฟฟิก --- จะได้ไอเดีย ในการทำภาพประกอบเยอะ มีสกิลเรื่อง การสื่อสารด้วยภาพเด่นพิเศษ แต่ก็นะ เรื่องการคิดพล็อตเรื่องจะไม่ค่อยได้ใช้หรอก จะเด่นเรื่องการสื่อสารภาพนิ่ง งานโฆษณา สื่อสิ่งพิมพ์ เหมาะกับคนชอบงานออกแบบหนังสือ ออกแบบเว็ปไซด์ ออกแบบพาณิชย์ศิลป์ เป็นต้น

เรียน จิตรกรรม --- จะได้ความเทพของฝีมือ และ เทพในการใช้เทคนิกทางศิลปะ จะวาดได้ทุกท่าทุกลีลา อาจจะติสต์แตกมากๆ เวลาเรียน 55 จะได้ความคมคายในการสร้างงาน.....ลึกซึ้งถึงแก่น แอ๊บเเสตร๊คก็ได้

เรียนสถาปัตยกรรม--- แหงๆ เก่งเรื่อง การวาดฉากสถานที่ องค์ประกอบภาพต่างๆ เฟอร์นิเจอร์ ฯลฯ

สรุปการ์ตูนมันใช้ทุกทักษะเลยแฮะ

การ์ตูนน่ะ มัน คือ งานวรรณกรรมที่เล่าเรื่องด้วยภาพ ใช้ศาสตร์และศิลป์ครบทุกองค์ประกอบ แถมด้วยการตลาด ใครว่า การ์ตูนเป็นเรื่องของเด็ก ตอบแบบนี้ได้เลย

แต่ให้ดี น้องต้องไปดูมหาวิทยาลัยที่น้องเล็งไว้ค่ะ เพราะเขามีการแบ่ง สายการเรียนไม่เหมือนกัน เรียกภาควิชาก็ไม่เหมือนกัน
มันจะมีพวกวิชาเลือกในชั้นปีต่างๆ ด้วย แต่ ปี1 ทุกที่ต้องปรับพื้นฐานเหมือนกันหมดอ่ะแหล่ะ เรียนหมด เขียนแบบ งานไฟน์อาร์ท ฯลฯ

ยาวอีกละ - - พี่รู้แค่นี้แหล่ะค่ะ ลองไปถามครูแนะแนว หรือ ครูศิลปะดูท่านอาจจะช่วยได้
รูปภาพ

kanako
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kanako »

เริดมากมายครับผม

มีเป็นเรื่องๆเลย
(ของเราซัก1เรื่องนี่คงไม่ไหว=w=")

เห็นการพัฒนาอย่างรวดเร็วมากมายเลยฮะ
แค่แต่ละ1ปีเล่นอัพขึ้นได้เรื่อยๆเลย เก่งนะเนี่ย~~
(ไอ้เรากว่าเส้นจะคงที่ แทบตายแหนะTTATT)

เส้นSDดูเป็นเอกลักษณ์ดีฮะ น่าร๊าก น่ารัก~

แนะนำเลย~~ มัลติอนิเม >_<
my Blog รูปภาพ mY Id รูปภาพ

mapleking

โพสต์ โดย mapleking »

แปะๆ ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นมากๆคับ

http://bbs.asiasoft.co.th/showthread.php?t=295858

ว่างๆกะไปช่วยอ่านทีละกันน้า เป็นเรื่องmaplestory เยอะมากๆๆ ^^^^ ดองไว้นานละ2เดือนแล้วมั้ง
รูปภาพ
การ์ตูนวาดมือ mapleking

ต้นอ่อน

โพสต์ โดย ต้นอ่อน »

บอกว่าเป็นเด็กใหม่ แต่ลายเส้นนี่ไม่ใหม่เลยนะเนี่ย(ประสบการณ์สูงจริงๆ)
แต่แนะนำให้เรียนสถาปัตย์นะ หรือไม่ก็เรียนที่เขาสอนวาดเพื่อไปสอบสถาปัตย์ก็ได้ จะทำให้วาดรูปได้เนียบขึ้น สัดส่วนดีขึ้นแบบว่ามีระยะใกล้-ไกลด้วย อะไรทำนองนี้(อันนี้ประสบการณ์ตรงเลย) เพราะจากที่ดู ไม่มีอะไรจะติจริงๆ แถมการ์ตูนยังจะมีมุขฮาได้อีก(ฮาตั้งแต่เด็กเลยอ่ะ คิดได้ไง) แต่ว่าลายเส้นยังไม่ค่อยเนียบในบางจุด...

ปล.ถ้าตั้งใจจริง จะเป็นนักวาด มีแค่ดินสอ กระดาษ และความช่างสังเกต ก็รุ่งจนฉุดไม่อยู่แล้ว^^

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”