อยากถามเกี่ยวกับโครงการก้าวแรกสู่นักเขียนการ์ตูนอะค่ะ

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
view.monster

อยากถามเกี่ยวกับโครงการก้าวแรกสู่นักเขียนการ์ตูนอะค่ะ

โพสต์ โดย view.monster »

คือเขียน16-24หน้าต้องเขียนเเบบจบเลยหรอคะ

Yoziila~*
ติดต่อ:

Re: อยากถามเกี่ยวกับโครงการก้าวแรกสู่นักเขียนการ์ตูนอะค่ะ

โพสต์ โดย Yoziila~* »

ถูกครับ! คอนเฟริม!
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

ภาพประจำตัวสมาชิก
urii

Re: อยากถามเกี่ยวกับโครงการก้าวแรกสู่นักเขียนการ์ตูนอะค่ะ

โพสต์ โดย urii »

ใช่แล้วค่ะ เขียนเรื่องสั้น จบเรื่องได้ภายใน16-24 หน้า ค่ะ
ยากเนอะ 555 ....สำหรับคนที่อยากจะเล่านู่นนี่เยอะแยะไปหมด
จะวางแผนอย่างไรให้เรื่องของเรามันกระชับจับใจความได้สมบูรณ์ในพื้นที่ไม่เกิน24หน้า
รูปภาพ

JackTheRipPer

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

พอ 24 หน้าเราเขียนจบแล้ว เนื้อเรื่องยังไม่หมด ทำภาคต่อซะเลยสิคับ คึคึคึ !~

ภาคแรก 24 หน้า ภาค2 เอาสัก 38 หน้า ฮ่าๆ ~
รูปภาพ

megasunder

โพสต์ โดย megasunder »

ผมคงรอก่อนนะ ยังอ่อนประสบการณ์ แฮะ :? =P~ ไว้ครั้งหน้าค่อยลอง
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

urii

โพสต์ โดย urii »

JackTheRipPer เขียน:พอ 24 หน้าเราเขียนจบแล้ว เนื้อเรื่องยังไม่หมด ทำภาคต่อซะเลยสิคับ คึคึคึ !~

ภาคแรก 24 หน้า ภาค2 เอาสัก 38 หน้า ฮ่าๆ ~

คุณพี่เกรงว่า ถ้า วาดเพื่อส่งประกวดตามโครงการก้าวแรกฯ จำนวนหน้าเกินหรือน้อยกว่าที่ กติกากำหนด
จะถูกตัดคะเเนนจนกุดดดดกู๋อ่ะสิคะ
รูปภาพ

JackTheRipPer

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

urii เขียน:
JackTheRipPer เขียน:พอ 24 หน้าเราเขียนจบแล้ว เนื้อเรื่องยังไม่หมด ทำภาคต่อซะเลยสิคับ คึคึคึ !~

คุณพี่เกรงว่า ถ้า วาดเพื่อส่งประกวดตามโครงการก้าวแรกฯ จำนวนหน้าเกินหรือน้อยกว่าที่ กติกากำหนด
จะถูกตัดคะเเนนจนกุดดดดกู๋อ่ะสิคะ
แค่แนะนำในทางที่ผิดคับ ฮ่าๆ

อย่าเอาไปทำตามกันเน้อ ~
รูปภาพ

pikabenz
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pikabenz »

ผมเคยส่งไปหลายเรื่องนะ แต่ดูจากผลประกวด คิดว่าอย่าเสี่ยงแต่งเกินเกณฑ์กำหนดเลยดีกว่าครับ เพราะอาจถูกหักคะแนนอย่างว่าจริงๆ หรืออาจไม่ได้รับเข้าพิจารณาเลยก็ได้ เพราะเกณฑ์ก็มีไว้ให้เกิดความเสมอภาคล่ะครับ หากใครเขียนเกิน แล้วทำให้เนื้อเรื่องมีสีสันและสมบูรณ์กว่าเรื่องอื่น มันก็คงไม่ยุติธรรมหากจะหักคะแนนนิดเดียว หรือรับมาพิจารณาร่วมกับคนทีทำถูกต้องน่ะครับ

อย่างไรก็ดี หากตั้งเป้าว่าจะจบอย่างไร แล้วก็พยายามดำเนินเรื่องไปให้กระชับ อะไรบอกไป เขียนไปแต่ไม่จำเป็นก็ตัดออก ผมว่า 24 หน้าก็พอไหวอยู่ครับ

Chanya

โพสต์ โดย Chanya »

เอ๋~ ไม่ใช่ 14 - 26 หน้าหรอกเหรอคะ? 16 - 24 หน้าหรอ?! O{}O
หนมเข้าใจผิดมาตลอดเลยหรอคะเนี้ยยยย >.< ว๊ากกกกก
Why so serious ?

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”