ลองวาด เส้นสปีด

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
pikabenz
ติดต่อ:

ลองวาด เส้นสปีด

โพสต์ โดย pikabenz »

ภาพขาวดำ ที่เพิ่ง scan

รูปภาพ

ภาพที่ผ่านคอมแล้ว

รูปภาพ

จากที่ลอง

รู้สึกว่า มันสำคัญอยู่ที่ เส้นสปีด ต้องทำให้มันดูมีพลัง (หนาหน่อยไม่เล็กไป) ขณะเดียวกัน ก็ต้องไม่ไปเบียดความเด่นของตัวละคร คือมันเป็นได้แค่พื้นหลังนะ ๕๕

แต่นี่ก็ขึ้นกับแนวการ์ตูนของเราด้วยนะครับ อย่างถ้าแนว ญ นี่ เส้นสปีดหนาหน่อยคงไม่เหมาะ เพราะ ตัวละครเขาจะวาดใช้ปากกาเบอร์เล็ก

ส่วนแนวผู้ชายนี่ เต็มที่เลย เพราะแนวชายมักใช้เส้นหนาหน่อยในการวาดตัวละครอยู่แล้ว เมื่อเพิ่มเส้นสปีดขนาดเหมาะสม มันจะดูหนักแน่น และมีพลังดี

อย่างภาพข้างบน ผมใช้ปากกาเบอร์ 0.3-0.1 วาดตัวละคร(เบอร์อะไรแล้วแต่ขนาดของตัวละครในภาพ) และผมใช้เบอร์ 0.1 วาดเส้นสปีด คิดว่าออกมาพอเหมาะระดับหนึ่งแล้ว แต่มันเหนื่อยมากเลยนะครับ เพราะต้องมาค่อยๆ ลากเส้นทีละเส้น - -"

หวังว่าจะมีประโยชน์บ้างน้า โดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับน้องที่จะวาดแนวบู๊ครับ (ผมแอบไปวัดเส้นปากกามาจากการ์ตูนพวกนารุโตะ หรือฺBleach ดู ก็อยู่ราว 0.1 นะ)

หากผิดพลาดประการใดบอกผมด้วยนะ อันนี้ผมก็ไปวิเคราะห์มาเอง ๕๕ ไม่ได้ไปถามใครมาน่ะนะ

ภาพประจำตัวสมาชิก
JackTheRipPer

Re: ลองวาด เส้นสปีด

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

สุดยอด

:shock: :shock: :shock: :shock:

คาระวะเลย ค๊าบ

[-o< [-o< [-o< [-o< [-o< [-o<
รูปภาพ

ภาพประจำตัวสมาชิก
megasunder

โพสต์ โดย megasunder »

สุดยอดขอรับ =D> =D> =D> =D> :shock: :shock: :shock: [-o<
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

Yoziila~*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yoziila~* »

เยี่ยมครับ เจ๋งเลย
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

Kurenai Rara*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kurenai Rara* »

โอ้วว ตีได้สวย+ละเอียดจังเลยค่า >w< b
รูปภาพ
ฝาก Page Facebook ด้วยนะค้า! >> Nalina KR* <<

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”