E-comic ก้าวแรกฯ+How to +ของฟรี

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

Yoziila~*
ติดต่อ:

E-comic ก้าวแรกฯ+How to +ของฟรี

โพสต์ โดย Yoziila~* »

E-Learning comic ก้าวแรกสู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ ครั้งที่ 1

ไม่ต้องสนใจเลขมุมขวาบนนะครับมันมั่ว 555+

นี่เป็นงานชิ้นแรกที่เป็นชิ้นเป็นอัน อาจจะทำออกมาได้ไม่ดีนัก และอาจจะขาดตกบกพร่องไปบ้าง ก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้

งานชิ้นนี้ทำขึ้นเพื่อเป็นพื้นฐานก่อนการวาดการ์ตูน เป็นการศึกษาวิธีการวาดและบอกแนวทางการฝึกฝนอย่างคร่าวๆ ครับ

ติชมกันได้เต็มที่ครับ ใครมีข้อเสนอแนะก็บอกได้เลยครับ

.
.
.

ประเดิม 3 ตอนแรก จากทั้งหมดครับ โหลดโหด!

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

อ้างอิง เหมือนกันนะครับ ภาพหลังๆไม่ได้ใส่ลืมครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Yoziila~* เมื่อ จันทร์ 30 ส.ค. 2010 8:46 pm, แก้ไขไปแล้ว 4 ครั้ง.
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

ภาพประจำตัวสมาชิก
megasunder

Re: E-comic ก้าวแรกสู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพครั้งที่ 1 โหลดโห

โพสต์ โดย megasunder »

อู้ :shock: :shock: :o มาแว้วขอบคุณขอรับ [-o<
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

JackTheRipPer

Re: E-comic ก้าวแรกสู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพครั้งที่ 1 โหลดโห

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

อ๊ากมาแล้ว !!

Perspective แบบ เบื้องต้น หาตั้งนาน เจอแล้ว ขอบคุง คับ

จะรีบ ประยุคด่วน

ฆ่ามัน Yaha ~ !
รูปภาพ

Yoziila~*
ติดต่อ:

JackTheRipPer เขียน:อ๊ากมาแล้ว !!

Perspective แบบ เบื้องต้น หาตั้งนาน เจอแล้ว ขอบคุง คับ

ชอบ ฮิรุม่า เหรอครับ 4.1 ความเร็วเหนือแสง - -.
http://www.facebook.com/Narinraks

Zankook

โพสต์ โดย Zankook »

ว๊าว! ดีจังเลยค่ะ พอดีกุ๊กไม่ถนัดวาดมือเลย วาดทีไรแปลกๆทุกที
ขอบคุณนะคะ :D =D>

Yoziila~* เขียน:
JackTheRipPer เขียน:อ๊ากมาแล้ว !!

ชอบ ฮิรุม่า เหรอครับ 4.1 ความเร็วเหนือแสง - -.
ชอบคับ โหดดี เอิ๊กๆ
รูปภาพ

pikabenz
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pikabenz »

เยี่ยมเลยครับ มีประโยชน์มากๆ

เสริมเรื่อง perspective นิดนึง คือ เรื่อง per นี้ผมเห็นว่าสำคัญมากครับ
เพราะถึงเราวาดตัวละครได้ดี แต่ถ้าวาดฉากไม่ถูกต้อง และวางตัวละครไม่สอดคล้องกับฉาก มันกลายเป็นว่าภาพใน comic มันเพี้ยนไปเลยครับ

ใน comic ผมว่าเรื่องนี้สำคัญมากเลย สำหรับน้องๆ ที่กำลังฝึก ลองหัด per แบบ จุดเดียว หรือ สองจุดไปก่อนครับ ถ้ามีพื้นฐานดี ก็วาด comic เป็นธรรมชาติได้แล้ว

และถ้าเก่งขึ้นไปอีก ลอง 3 จุด หรือทำมุมมองแบบเลนส์ตาปลา (ที่มันโค้งๆ) ก็ได้ มันจะทำให้งานน่าสนใจขึ้นมากครับ

Kurenai Rara*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kurenai Rara* »

ว้าววว ลุงโยปึ้กมากค่ะ
ขอบคุณมากๆเลยนะค้าาาาาาา >////<

เปอร์เป็นอะไรที่พอจะเข้าใจแต่ก็ทำไม่ค่อยได้ซักทีค่ะ (งงมั้ย 55)
วาดเรื่องหน้าว่าจะหัดดีๆละ =w= v

แต่ชอบงานมุมเลนส์ตาปลาของพี่เบนซ์มากๆเลยค่ะ อึ้งมากว่าทำได้ไง O_O สวยง่ะ
รูปภาพ
ฝาก Page Facebook ด้วยนะค้า! >> Nalina KR* <<

System_ES

โพสต์ โดย System_ES »

ขุดๆๆ
รูปภาพ

Yoziila~*
ติดต่อ:

Re: E-comic ก้าวแรกสู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพครั้งที่ 2 โหลดโห

คงไม่ต้องพูดอะไรกันมากครับ ชมเลยแล้วกัน ผิดพลาดตรงไหน เสริมเติมได้เลยครับ

เชิญชม
.
.
.
1
รูปภาพ
2
รูปภาพ
3
รูปภาพ
4
รูปภาพ
5
รูปภาพ
6
รูปภาพ
7
รูปภาพ
8
รูปภาพ
9
รูปภาพ
10
รูปภาพ
11
รูปภาพ
12
รูปภาพ
13
รูปภาพ

ผมติดเรื่องฉากไว้ก่อนนะครับ

ถ้าต้องการทราบอะไรเพิ่มเติมก็โพสบอกไว้เลยนะครับ จะพยายามหามาให้

ต่อไปจะออก Project ที่ 2 ครับ จะเป็นอะไร คอยดู ทุกคนต้องร่วมด้วย แต่ใช้เวลานานหน่อยครับ
กำลังเตรียมการครั้งใหญ่อยู่ ฝึกมือกันไว้ดีๆ นะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Yoziila~* เมื่อ อาทิตย์ 04 ก.ค. 2010 5:25 pm, แก้ไขไปแล้ว 3 ครั้ง.

Re: E-comic ก้าวแรกสู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพครั้งที่ 2 โหลดโห

โอ้ว ขอบคุง ค๊าบ

ในที่สุดก็ได้รู้แล้วว่า การ์ตูน โรริ คืออะไร (คือผมโดนหลอกให้มาวาดการ์ตูนโรริ อะคับ T_T)

แล้วก็ อีกอย่าง การ์ตูนแนวสงคราม ที่มีมุมมอง แบบสุดลูกหูลูกตานั้น หาอ่านยากจิงๆเลยคับ T_T (คัยมีแนวพวกนี้แนะนำทีคับผมหามะเจอ)

ส่วน โปรเจ็คที่ 2 ที่บอกให้ทุกคนร่วมด้วยนั้น อยากรู้จิงๆ คับ มันคือ อะไร หลอคับ

จะได้ ลับฝีมือไว้ คมๆ

แล้วจะรอดูระคับ ขอบคุงมากคับ ลูงโย ความรู้ เพียบเลย ฮา ^0^

ปล. มีสามรุปดูไม่ได้ เน้อ ^^~
รูปภาพ

Yoziila~*
ติดต่อ:

แก้แล้วครับผมกำลังแก้อยู่พอดี URL มันผิดครับ

megasunder

โพสต์ โดย megasunder »

:shock: :shock: ขอบคุณครับ ว้าฮ่า Yaha~ ฆ่ามันๆ (เหอ :shock: )
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

00cat00

โพสต์ โดย 00cat00 »

โห :shock: :shock: ขอบคุณมากๆๆเลยค่ะ

พออ่านแล้วเราก็เรื่องอะไรๆตั้งเยอะแน่ะ ^^
ทำในสิ่งที่ดี ตัวเองมีความสุข ไม่มีใครเดือดร้อน!!
เพจเราน้าา : https://www.facebook.com/pages/Pu_Gun/410372845719235
รูปภาพ

มี วิธี การวาดเส้น สปีด ในฉากต่อสู้ไหมคับ

คืออ่านจากหลายๆเรื่องแล้วไม่เข้าใจ เลยอยากได้รายละเอียดจากลุงโยแทน

ถ้าไม่มี ก็ขออภัยคับ ผมหามะเจอจิงๆ T_T
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”