ช่วยเม้นท์หน่อยนะครับผม

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
megasunder

ช่วยเม้นท์หน่อยนะครับผม

โพสต์ โดย megasunder »

8-[ ผมเด็กใหม่ครับผม ต้องการ :twisted: :shock: รู้การวาดหญิงที่ดีครับผม ชวนทุกคนครับที่พอสละเวลามาดูได้
คุณคุเรไน คุณโย คุณ jack the ripper คุณ pibentz ที่วาดไดโนเสาร์ และทุกคนครับ [-o< ขอความกรุณาถ้าพอมีเวลามาช่วยเม้นท์ให้หน่อยครับ
ขอบพระคุณอย่างสูง อยากรู้การวาดหญิงในขณะนี้ของผมขาดตกบกพร่องอะไรครับ ซัดมาเต็มที่ครับ :shock:

รูปภาพ

รูปภาพ

อย่างว่าครับ ผม ม.4 ไม่ได้เอาสมุดที่เรียนอยู่ปัจจุบันมาแต่งนะครับ เอาตอน ม.1 2 3 นู่นที่เลิกเรียนแล้ว
สมุดชั้นดีครับ เพราะเป็นการเสริมคุณค่าของสมุดเก่ามากมาย น่าเก็บไว้ ส่วนในนั้นก็มีพวกความรู้ไว้ให้น้องดูต่อครับ จะได้ไม่ต้องชั่งกิโลขาย
การ์ตูนแต่งเองมานานพอสมควรครับ

[-o< ติชมได้เต็มที่ครับผม อยากทราบครับ
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

Yoziila~*
ติดต่อ:

Re: ช่วยเม้นท์หน่อยนะครับผม

โพสต์ โดย Yoziila~* »

ผมก็เก็บมาวาดเหมือนกัน ขยันๆเข้านะครับ
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

JackTheRipPer

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

ลงใหม่ สวยดี คับ

เด่วผมเอามาลงมั่ง อ๊าก อยากลงไวๆ แต่ยังวาดมะเสด T_T
รูปภาพ

ic
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ic »

มาช่วยเม้นนะคะ

ชื่อ IC อ่านว่า อิก คะ นานๆ แวะเข้าบอร์ดที

(เราเองก็เคยวาดรูปลงกระดาษสมุดบ่อยๆเหมือนกัน^^)
megasunder วาดตา หรือหน้าผู้หญิงแสดงอารมณ์ออกมาได้น่ารักนะ แต่ 2 รูปที่โพสต์มา เห็นได้หน้าอารมณ์เดียว คือยิ้มน้อยๆ อยากเห็นหลายๆ แบบบ้าง

เรื่องสัดส่วนตัวลีบไปคะ และช่วงลำตัวยาวไป ลองยกสะโพกขึ้นมาดูนะ แต่ความคอดของเอวโอเคเลย อิกว่าผมยังขาดความพริ้วคะ ค่อยๆฝึกตวัดเส้น และวาดเส้นโค้งบ่อยๆ นะคะ (ลองหัดจากการดูแบบรูปการ์ตูนของนักเขียนที่คุณชื่นชอบก็ได้คะ มันช่วยได้เยอะเลย)

เห็นสไตล์วาดตาเรียบง่ายอย่างนี้แล้วนึกถึงงานของ อ เคน ที่วาดเนกิมะ ลองดูตัวอย่างจากงานของอาจารย์ท่านนี้ได้คะ เป็นอีกคนที่วาดหุ่น ท่าทางได้สวยคะ

นอกจากเรื่องการวาดแล้ว การใส่อารมณ์และความรู้สึกที่เป็นคาแรคเตอร์ของสิ่งที่คุณวาดก็สำคัญคะ "เหมือนใส่วิญญาณให้กับภาพ"

พยายามเข้าคะสู้ๆ (ยาวไปหน่อยนะคะ^^)

megasunder

ขอบใจมากขอรับทุกคน :oops: #-o [-o< :roll:
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

HAni HAruhi

โพสต์ โดย HAni HAruhi »

ขอโทษนะงับ

เนื้อเรื่องมันเป็นยังไงอะงับ

อยากรู้ง่ะ แล้วแต่งมาถึงตอนที่ 4 แล้วเหรอเก่งจัง

แล้วจะมาเม้นท์บ่อยๆน้างับ :twisted:

megasunder

HAni HAruhi เขียน:ขอโทษนะงับ

เนื้อเรื่องมันเป็นยังไงอะงับ

อยากรู้ง่ะ แล้วแต่งมาถึงตอนที่ 4 แล้วเหรอเก่งจัง

แล้วจะมาเม้นท์บ่อยๆน้างับ :twisted:
:shock: อยากรู้จริงๆเหรอครับ เอ่อ มันดูธรรมดาหน่อยๆน่ะครับ เป็นเรื่องรักๆน่ะครับ
เป็นเรื่องของเด็กหนุ่มคนหนึ่งชื่อ ไรท์ (ไม่ใช่ชายในภาพนะครับ) อายุ 16 ปีครับ หน้าตาดี
แถมเป็นลูกนักธุรกิจเศรษฐีชื่อดังของไทย เกลียดการถูกสั่ง ถูกควบคุมมากที่สุด แต่แล้ววันหนึ่ง
พ่อของเขาจากประเทศอังกฤษได้ส่งตัวพี่เลี้ยง ซึ่งเป็นเลขาของเขาเอง ชื่อข้าวหอม
(ไม่ใช่หญิงในภาพทั้ง 2 นะครับ) อายุ 22 ปี มาอยู่ที่หอพักเดียวกันกับไรท์เพื่อมาดูแลและคุมไม่ให้
ไรท์ออกนอกลู่นอกทางการเรียน ( :twisted: บีบบังคับให้อยู่แต่ในกรอบ) เรื่องราววุ่นๆเลยบังเกิดขึ้น
อาจแต่งไม่ค่อยซึ้งหรอกครับ #-o ของผมมันแนวแบบสงครามล้างผลาน :|
ขอบใจมากครับที่ถามมา

Kurenai Rara*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kurenai Rara* »

ส่วนหัวยังเบี้ยวอยู่ค่ะ ลองส่องงานหน้ากระจกดูจะเห็นความไม่เท่ากันค่ะ

ตาของผู้หญิงอาจจะเพิ่มขนตากับตาสองชั้นให้ดูน่ารักหญิงๆขึ้นนะค้า

ผมลองวาดให้เส้นพริ้วๆ ปลายผมต่อกันมากกว่านี้ดูค่ะ
แอบหัดวาดผมจากการ์ตูนเรื่องที่ชอบก็ได้ค่ะ ชอบลายเส้นผมของอ.คนไหนก็ลอกตามเค้าไปเรื่อยๆเลยค่า

สัดส่วนของร่างกายก็ยังต้องฝึกอีกค่ะ ลองวาดแบบร่างโครงร่างกายก่อน
จะช่วยฝึกสัดส่วนได้ดีขึ้นและถูกต้องนะคะ

แล้วก็ลองฝึกวาดให้เส้นคมๆแล้วก็ชัดเจนขึ้นกว่านี้ดูค่า

เท่านี้ก่อนล่ะค่ะ >////<
รูปภาพ
ฝาก Page Facebook ด้วยนะค้า! >> Nalina KR* <<

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”