มาช่วยเม้นรอบ 2 ครับ

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
megasunder

มาช่วยเม้นรอบ 2 ครับ

โพสต์ โดย megasunder »

รูปภาพ

ขอบคุณ jack the riper และ yazilla มากเลยครับ ได้อะไรเยอะเลย ผมยังไม่ได้แก้ไขตามที่คุณ Yazillra บอกนะครับ แต่จะลองทำดู [-o< นี่เป็นรูปใหม่อยากให้มาช่วยคอมเม้นท์อีกทีครับ หลังจากนี้คงจะฝึกยาวเลยครับ ช่วยดูหน่อยนะครับ ไม่ใช่แค่คุณ jack the riper และ yazilla เท่านั้นนะครับ ขอเชิญชวนคนอื่นด้วย ขอบคุณที่สละเวลาครับ
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

Kurenai Rara*
ติดต่อ:

Re: มาช่วยเม้นรอบ 2 ครับ

โพสต์ โดย Kurenai Rara* »

ออกแบบตัวละครได้หลากหลายดีค่ะ >w< b

ด้านภาพยังดูหมึกกองและเส้นสั่นอยู่บ้าง
เวลาตัดเส้นพยายามอย่าเกร็งมือนะคะ ลากยิ่งเร็วยิ่งดีค่ะ
ถ้าต้องลากเส้นยาวๆ แนะนำให้ยกมือเหนือโต๊ะแล้วลากแขนไปทั้งศอกเลยค่ะ เพราะลำพังข้อมือจะตวัดไม่ถึงอะค่า
รูปภาพ
ฝาก Page Facebook ด้วยนะค้า! >> Nalina KR* <<

megasunder

ผมเจ้าของกระทู้ครับ ขอบใจพี่ คุเรไน อ่านถูกรึเปล่าครับ #-o ขอบใจมากครับได้อะไรเยอะเลย :shock: อีกอย่างหนึ่งผมอยากรู้ว่า การวาดการ์ตูนพวกต่อสู้พวกนี้ เอกลักษณ์ของตัวละครต้องเด่นขนาดไหนเหรอครับ ผมพูดอะไรอยู่เนี่ย .... ถ้าช่วยบอกได้ก็ช่วยบอกมานะครับ อยากทราบจริงๆ ขอบคุณที่สละเวลานะครับ
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

JackTheRipPer

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

ก็ขอบคุณที่ นึกถึงผม T_T

ผมแค่อยากบอกว่า การ์ตูนของ นาย เป็นตัวของตัวเองมากคับ (งงไหมอะ)

คือ การวาด เป็นเอกลักษณ์ เก่งกว่าผมอีกแน่ะ แถมวาด บุคลิคออกมา อ๊ากกกก น่าอิจฉาจิง

ถ้าเป็นเด็กใหม่ด้วย กัน ก็อยากให้พยาม ด้วยกันคับ จะได้เก่งกะเขามั่ง (แฮ่ๆ)

มีอะไรก็แนะนำให้กันบ้างเน้อ

ขอบคุณคับ ^^~
By โลกแคบ
รูปภาพ

megasunder

ขอบใจมากครับ คุณโลกแคบ {ชอบสุดๆ แนวมากๆ โลกแคบเนี่ยและก็รูปยมทูต(ใช่เปล่าเนี่ย)} มาเดินไปด้วยกันเถอะครับบนโลกที่กว้างใหญ่

pikabenz
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pikabenz »

แหะๆ ขอออกตัวก่อนเลย ผมเองก็ไม่ใช่นักวาดมืออาชีพอะไร

แต่เท่าที่ผมพอรู้มา ก็พอจะแนะเรื่องการวาดเส้นได้ดังนี้ครับ

เวลาลงหมึกดำ มันจะต่างจากการวาดด้วยดินสอหน่อยนะครับ ตรงที่ตอนใช้ดินสอ เราสามารถซ้ำเส้นได้ เพื่อเป็นการเน้นให้เส้นมันคม หรือมีน้ำหนักตามแต่เราต้องการน่ะครับ ผลคือ ภาพมันก็ออกมาดูดีได้

แต่ตอนลงเป็นเส้นปากกาหมึกแล้ว เราคงจะซ้ำเส้นแบบดินสอไม่ได้ ถ้าเราต้องการให้เส้นมีน้ำหนักเหมาะสม เราต้องลากทีเดียว ให้เส้นเกิดน้ำหนักจากปลายอีกด้านไปอีกด้าน ประกอบกันเส้นต่อเส้น เป็นรูปตัวละครนะครับ ที่สำคัญอีกเรื่อง ก็คือ ต้องให้เส้นแต่ละเส้นต่อกัน อย่าให้ห่างกันมากๆ หรือตัดกันจนดูรกไป

จากที่เห็นภาพ ผมว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีเลย ถ้าหัดวาดเส้นจากปากกาบ่อยๆ คงแจ๋งมากเลย ส่วนเรื่องการออกแบบตัวละคร และท่าทางของพวกเขา ดูเหมาะดี และลงตัวแล้วครับ

จริงๆ ถ้าคุณเป็นคนชอบวาดการ์ตูนแนวบู้ๆ เราก็คงเหมือนกัน ผมก็เป็นแนวนั้นเหมือนกันครับ ^ ^ มาสู้ด้วยกันนะ อายุยังน้อย มีเวลาให้ตามฝันได้อีกมากมายครับ

megasunder

ขอบใจมากครับ ได้อะไรเยอะเลย :wink: :shock: อู้!!! เว็บนี้คอมเม้นท์เก่งจัง

ไอ้เรื่องทีว่าน้อง บอกว่า ถ้ารูปไม่สวยเท่า พระเอกในนิยาย คงเป็นความชอบส่วนตัว (ผมว่านะ)

ถ้าว่าเราชอบยังไงแล้ว การ์ตูนของเรามันออกมาในแบบของเรา ผมว่าน่าภูมิใจกว่า มันรู้สึก ... !! ยังไงไม่รู้ สิบอกไม่ถูก

อย่างผมก็พยามวาดให้มันไม่เลอะเทอะ กำลังหาวิธีหัวแทบแตก ยังไงก็ขอบคุณมากคับที่ชี้แนะให้

จะกลับไปวาดต่อ ไฟมันลุกแล้ว อ๊ากกกกกกกก !!!
รูปภาพ

Yoziila~*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yoziila~* »

เรียก ผม โย ดีกว่าครับ นี่คือชื่อผม ในบอร์ดนี่เรียกผม ลุงโย กัยครับ(เพราะอายุมันเยอะมั้ง 55+)

น่าสนใจมากครับ สำหรับรูปแบบการสร้างสรรค์ตัวละคร เส้นไม่นิ่งอย่างที่ น้องแนน (คุเรไน) ว่าครับ แต่นั่นเป็นเรื่องที่เราต้องฝึกฝนต่อไป

เอาล่ะ ต่อไปผมแนะนำเรื่องการลงสีเงาให้นะครับ สำหรับภาพนี้ แต่ละคนไม่มีตำแหน่งแสงแน่นอนเพราะมันเป็นฉากตัด

แต่การลงเงาเป็นเรื่องที่สำคัญเช่นกันครับ มันจะทำให้ภาพมีมิติและดูสวยยิ่งขึ้นครับ
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

megasunder

ขอบใจมากครับทุกคน

HAni HAruhi

โพสต์ โดย HAni HAruhi »

รูปตัวละครตัวที่ 3 เท่ดีนะงับ =D>

ขอบอกอย่างหนึ่งนะงับ ลายเส้นดูสั่นๆ ขาดๆ

ก็อย่ามือสั่นมาก ฝึกมากๆนะงับป๋ม :twisted:
แก้ไขล่าสุดโดย HAni HAruhi เมื่อ เสาร์ 19 มิ.ย. 2010 4:02 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

megasunder

คุณคือ...............................

Formthejok
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Formthejok »

อย่างที่ทุกคนบอกฮะ สไตส์คาแร็กเตอร์ ถือว่าใช้ได้แล้ว

และถือเป็นสิ่งที่ดี ที่มีความพยายามวาด และ ตัดเส้น ครับ

ที่ควรแก้ ก็มีดังนี้ครับ

- น้ำหนักเส้นยังเท่ากันอยู่ จนน้ำหนักไม่มี ดังนั้น ตัวละครเราจะดูน่าสนใจน้อยลง หากเส้นเราเท่ากันเป๊ะๆ โดยไม่มีน้ำหนักเลย
ลองศึกษาน้ำหนักเส้นได้จาก หนังสือการ์ตูนทั่วไปครับ ดีที่สุด

- เวลาตัดเส้น แนะนำให้ปาดปากกาไปเลยครับ อย่าเกร็งข้อมือ ไม่งั้นมันจะสั่น

แต่ก็พอจะมีวิธีดีๆ ให้เราตัดเส้นแบบมั่นใจตัวเอง ครับ

คือไอ้นี่

รูปภาพ

http://i371.photobucket.com/albums/oo15 ... Anima1.jpg

ฝึกได้โดยการ ไม่ต้องร่างเส้นดินสอก่อน แต่ใช้ปากกา วาดลงกระดาษไปเลยครับ
หากวาดผิด ก็ปล่อยไปครับ วิธีนี้สามารถสร้างความมั่นใจเวลาตัดเส้นได้ส่วนนึง

พูดถึงเรื่องน้ำหนักเส้น เราสามารถย้ำเส้นได้ เพื่อเพิ่มน้ำหนักเส้นครับ
แน่นอน ว่าเราสามารถลงเส้นปากกาซ้ำได้ แต่ให้ระวังนิดนึงครับ หากย้ำเส้นผิด น้ำหนักเส้นจะเสีย
( แต่เราก็สามารถนำเส้นมาแก้ในคอมได้อยู่ดี )

- เรื่องสุดท้ายก็คือสัดส่วน ลองวาดตัวละครแบบตัวเต็มๆ มาให้ดูบ้างนะครับ เพราะในการวาดไม่ให้ดูแปลก เรื่องนี้ค่อนข้างสำคัญ

โดยรวม ถือว่าโอเคครับ ยังพัฒนางานฝีมือได้อีกไกล

พยายามเข้านะครับ จะรอชม
รูปภาพ

See my studio >>>> http://Formthejok.exteen.com

สุดยอด :shock:
รูปภาพ

megasunder

:D :shock: :roll: ครับ อา...... :?: นึกว่ากระทู้นี้คงหมดคนคอมเม้นท์แล้วซะอีก [-o< ขอบใจมากครับจะนำไปลองดู

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”