มาช่วยเม้นรอบ 2 ครับ

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

Kurenai Rara*
ติดต่อ:

Re: มาช่วยเม้นรอบ 2 ครับ

โพสต์ โดย Kurenai Rara* »

megasunder เขียน:ผมเจ้าของกระทู้ครับ ขอบใจพี่ คุเรไน อ่านถูกรึเปล่าครับ #-o ขอบใจมากครับได้อะไรเยอะเลย :shock: อีกอย่างหนึ่งผมอยากรู้ว่า การวาดการ์ตูนพวกต่อสู้พวกนี้ เอกลักษณ์ของตัวละครต้องเด่นขนาดไหนเหรอครับ ผมพูดอะไรอยู่เนี่ย .... ถ้าช่วยบอกได้ก็ช่วยบอกมานะครับ อยากทราบจริงๆ ขอบคุณที่สละเวลานะครับ
ถ้าแนวโชเน็นบู้ๆ พี่สังเกตว่าคาแรกเตอร์ของตัวละครจะต่างกันมากๆเลยนะ แบบว่าทุกคนจะแยกออกง่ายมากๆเลย
มีหลายๆองค์ประกอบ พี่ลองด้นสดๆตอนนี้อาจจะขาดอะไรไปบ้างอะน้า

1. หน้าตา ต้องแยกกันให้ออก โดยเฉพาะดวงตา จะไม่เหมือนการ์ตูนผู้หญิงที่ทรงคล้ายๆกันหมด เปลี่ยนแค่หางตาชี้หางตาตกอย่างนั้นไม่ใช่
ตาของตัวละครจะต่างกันมากๆ มีหลายขนาดตั้งแต่ตาเรียวยาวไปถึงตากลมๆ ตามแต่คาแรกเตอร์ตัวละครจะเป็นไง
เช่นตัวร้ายก็จะตาเรียวๆดุๆชี้ๆหน่อย ตัวเอกก็จะตาไม่ตี่ขนาดนั้น ตั้วติ๋มๆก็จะตากลมๆ
นัยน์ตาก็จะต่างกันด้วย ไม่ว่าจะเป็น ามีแค่จุดๆเดียวอันนั้นก็จะดูตาโฉดๆดุๆ หรือมีการสานเส้นนัยน์ตาก็จะให้อารมณ์จริงใจ มองตารู้กัน O////O (ไรฟะ 55)
สรุปคือ ไม่จำเป็นนว่าตาจะต้องเป็น pattern เดียวกันเด๊ะๆแบบการ์ตูนผู้หญิง
ถ้าตัวละครหัวโล้น (หรือมีฉากที่เห็นแต่ลูกตา) ก็ต้องรู้ได้ทันทีว่าเป็นใคร
(จริงๆการ์ตูนผู้หญิงก็ต้องวาดตาให้ต่างกันนะ =////= แต่แค่รู้สึกว่าไม่ต่างขนาดการ์ตูนผู้ชายอ่า)

2. ทรงผม ไม่ต้องมีรายละเอียดมากก็ได้ การ์ตูนผู้ชายมักจะเน้นรูปทรงมากกว่าเป็นเส้นๆพลิ้วๆ
ก็ออกแบบทิศทางผมชี้ ความสั้นยาว สีผม(สกรีนโทน) ให้แตกต่างกันไปจ้า

3. หุ่น ควรฝึกวาดให้ได้หลายๆแบบ ทั้งตัวเล็กบอบบาง ไปจนถึงล่ำบึ้ก
บางทีแค่ความบึ้กหรือความสูงของตัวละครก็เป็นเอกลักษณ์ของเค้าได้ การ์ตูนต่อสู้น่าจะมีตัวละครหลายๆไซส์
พระเอกมักจะไซส์พอดีๆ แล้วก็จะมีตัวร้ายหรือพระรองคนอื่นๆ ไม่บึ้กกว่าพระเอกมากๆก็เล็กกว่าพระเอกมากๆ(โชตะ O////O) อย่างนั้นจะต่างกันชัวร์

4. คอสตูม พวกเครื่องแต่งกายต่างๆ ต้องเป็นแนวเดียวกัน ที่แบบถึงแม้คนๆนั้นจะเปลี่ยนเสื้อผ้าก็ยังเป็นแนวเดิม (ก็เหมือนสไตล์การแต่งตัวของคนเราน่ะแหละ)
เช่น คนนี้ชอบใส่สูท ก็จะมีแต่เครื่องแต่งกายเนี้ยบๆ ชุดไปรเวทก็ต้องผ้าเนี้ยบตึง ใส่ขาวยาวเสมอ อะไรอย่างงี้
หรือถ้าใครแนวลุยๆเซอร์ๆ ก็จะแต่งแต่แนวนั้น ใส่สูทก็จะไม่ผูกเนคไทหรือไม่ติดกระดุมคอ ชุดไปรเวทก็ชอบใส่ขาสั้น รองเท้าแตะ
แค่นี้อิมเมจระหว่างสองคนก็ต่างกันแล้ว
ถ้าเป็นแนวแฟนตาซีการออกแบบคอสตูมยิ่งสำคัญ เพราะตัวละครมักจะใส่แค่ชุดสองชุด
ก็ออกแบบให้ต่างกันสุดๆ ทั้งองค์ประกอบ ทั้งสีสัน (หัดออกแบบจากตัวละครเกมออนไลน์โลด 55)
แล้วก็ยังมีเรื่องอาวุธอีก แฟนตาซีก็จะเวอร์ๆไปเลยอะน้า ก็ออกแบบให้ต่างกันไปอย่างเห็นได้ชัดละกัน (รวมไปถึงพลังพิเศษประจำตัวอะไรเทือกนั้นด้วย)

5. อารมณ์ ตัวละครจะอารมณ์ต่างกันอย่างมาก ไม่มีคำว่าตรงกลางจะยิ่งทำให้เกิดเอกลักษณ์ เช่น พระเอกก็ดีเหลือเกินนน ยุติธรรม ซื่อสัตย์สุดๆๆๆ
ไอ้ตัวเพื่อนก็ขี้โมโหชะมัด นิดหน่อยก็หน้าหงิก หรือตัวร้ายก็คิดได้แต่อะไรชั่วๆ หึหึหึหึหึ (คนจริงๆเค้าจะไม่นิสัยสุดขั้วกันขนาดนั้น =w=)

6. บทพูด อันนี้ก็เป็นเอกลักษณ์ได้ พูดห้วนๆ พูดมีหางเสียง โวยวาย เงียบๆ อาจมีคำพูดติดปาก คำอุทานประจำตัว ฯลฯ

คร่าวๆก็ประมาณนี้แหละมั้ง
เสริมอีกนิดคือเอกลักษณ์รวมๆของการ์ตูนต่อสู้อะจ้า

1. ต้องแฝงข้อคิดอะไรบางอย่าง เช่น ความกล้า ความอดทน ความซื่อสัตย์ รักเพื่อนพ้อง ฯลฯ
แต่อย่างแทรกจนกลายเป็นแบบเรียนจริยะล่ะ =w=
ส่วนใหญ่ก็มักจะแทรกอยู่ในพฤติกรรมของตัวละครนั่นแหละจ้า โดยเฉพาะพระเอก

2. เส้นไม่ต้องละเอียดมาก เส้นใหญ่ หนา มีน้ำหนัก เน้นcontrast
สกรีนโทนลายพื้นๆ พวกลายจุด ลายไล่โทน
ควรฝึกตีเส้นสปีดอย่างมาก

3. นางเอกสวย!!! 555555555555 orz
รูปภาพ
ฝาก Page Facebook ด้วยนะค้า! >> Nalina KR* <<

ภาพประจำตัวสมาชิก
JackTheRipPer

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

พี่ คุเรไน โคดโหด

:shock: :shock: :shock: :shock:

แต่ที่วาดไม่ได้ คือ นางเอกสวย T_T

มันยากมากเลยคับ วาด ผู้ หญิงเนี้ย [-o<
รูปภาพ

ภาพประจำตัวสมาชิก
megasunder

โพสต์ โดย megasunder »

:shock: :shock: :shock: :shock: :shock: :shock: :shock: :shock:
เหวอ....................................ขอบ...ขอบ...ใจครับพี่คุเรไน อูย สุโค่ย
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

Formthejok
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Formthejok »

หรือ นางเอก อาจะไม่จำเป็นต้องสวยพริ้ง เสมอไปก็ได้นะ ( ถ้าอยากลอง )

แต่ควรทำให้เธอดูเด่น มีเสน่ห์นี่แหละ ที่ยาก ตัวละครดึงดูด มีชัยไปกว่าครึ่ง

หรือ นางเอกบางเรื่อง จืดชืดกว่าสาวๆ ตัวประกอบไปเลยก็มี แต่เขาทำให้น่าสนใจ

แต่หลังๆ เธอจะน่ารักมีเสน่ห์ มากขึ้น

นั่นก็คือ พัฒนาการของตัวเอก =__,=
รูปภาพ

See my studio >>>> http://Formthejok.exteen.com

Zankook

โพสต์ โดย Zankook »

การ์ตูนเท่มากค่ะ ดึงความสนใจได้ดีเลย ไงถ้าลงสีหรือโทนเสร็จแล้วอย่าลืมอัพเดทให้ดูนะคะ สู้ๆค่ะ =D>

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”