มาใหม่ค่ะ ฝากวิจารณ์ค่ะ

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
Zankook

มาใหม่ค่ะ ฝากวิจารณ์ค่ะ

โพสต์ โดย Zankook »

ยังลงสกรีนโทนไม่เป็นค่ะ คอมถูกยืมอยู่อ่ะ เดี๋ยวทำเป็นจะพัฒนากว่านี้ให้ได้ค่ะ
รูปนี้วาดเล่นๆค่ะ น้ำหนักเส้นเลยไม่เท่ากัน
แนบไฟล์
kk.jpg (26.38 KiB) Viewed 5590 times

Yoziila~*
ติดต่อ:

Re: มาใหม่ค่ะ ฝากวิจารณ์ค่ะ

โพสต์ โดย Yoziila~* »

เน้นที่ตาซะเยอะเลยครับ เด่นมาก โดยรวมถือว่าดีมากครับ แต่พอตาใหญ่แ้ล้วทำให้ส่วนอื่นด้อยไปครับ
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

ภาพประจำตัวสมาชิก
megasunder

โพสต์ โดย megasunder »

สวัสดีครับ แซนกุก เรียกผิดไหมเนี่ย ผม megasunder เด็กใหม่ครับ ว่างๆก็มาช่วยคอมเม้นท์ผมหน่อยนะครับ วาดสวยแล้วครับแต่ผมคิดเหมือนคุณ Yozilla ครับ ตาโตจริงๆ แต่ว่า
อย่างอื่นดูดีนะครับ ลองลดขนาดตาลงหน่อยๆ ดูนะครับ แล้วมาโพสต์ใหม่นะครับลองดู กรีดเจ้าอะไรนะสกรีนโทนไม่เป็นเหมือนกันครับ =D> วาดดีแล้วครับสวัสดีครับ
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

System_ES

โพสต์ โดย System_ES »

ผมว่าสวยดีนะ ส่วนกระทู้ที่สองที่ตำหนิเรื่องตาโตไป ผมว่ามันก็ปกตินะครับ(ความเห็นส่วนตัวน่ะงับ^^)เนื่องจากผมเป็นคอ

นักอ่านการ์ตูนตัวยงเหมือนกัน สังเกตงานเขียนจากการ์ตูนทั่วทุกมุมโลก การวาดมีหลายสไตล์ คือการวาดรูปมันมีหลายแบบ ถ้าแบบแฟนตาซีจะ

เน้นตาโตซึ่งญี่ปุ่นนิยมเขียนกันมากการ์ตูนในลักษณะนี้ โดยจะเป็นแนวการ์ตูนในลักษณะ เรื่อง รักๆใคร่ๆหนุ่มสาวกุ๊กกิ๊กกันเป็นส่วนใหญ่โดยที่

เน้นตาโตเป็นหลัก ซึ่งผมขอไม่ตำหนิอะไร เพราะผมเห็นว่านักเขียนการ์ตูนชาวญี่ปุ่นบางคนเขียนได้ตาโตกว่าลำตัวมากกว่านี้ซะอีกยังได้ลงตีพิม

ในโชเน็นจั้ม นิตยสารการ์ตูนยอดนิยมของญี่ปุ่นที่ ดังๆก็มีมาแล้ว ใช้ได้เลยครับ ลงสกรีน หรือนำไปเพ้นเงาสักหน่อยผมว่านี่ เข้าขั้นมืออาชีพได้แล้ว
รูปภาพ

System_ES

แต่รู้สึกเท่าที่ผมเห็นผลงานเอามาโช ไม่มีใครวาดแนวสมจริงมั่งเลยหรองับ มีแต่เลียนแบบแนวญี่ปุ่นงะ^^
รูปภาพ

Yoziila~*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yoziila~* »

System_ES เขียน:ผมว่าสวยดีนะ ส่วนกระทู้ที่สองที่ตำหนิเรื่องตาโตไป ผมว่ามันก็ปกตินะครับ(ความเห็นส่วนตัวน่ะงับ^^)เนื่องจากผมเป็นคอ

นักอ่านการ์ตูนตัวยงเหมือนกัน สังเกตงานเขียนจากการ์ตูนทั่วทุกมุมโลก การวาดมีหลายสไตล์ คือการวาดรูปมันมีหลายแบบ ถ้าแบบแฟนตาซีจะ

เน้นตาโตซึ่งญี่ปุ่นนิยมเขียนกันมากการ์ตูนในลักษณะนี้ โดยจะเป็นแนวการ์ตูนในลักษณะ เรื่อง รักๆใคร่ๆหนุ่มสาวกุ๊กกิ๊กกันเป็นส่วนใหญ่โดยที่

เน้นตาโตเป็นหลัก ซึ่งผมขอไม่ตำหนิอะไร เพราะผมเห็นว่านักเขียนการ์ตูนชาวญี่ปุ่นบางคนเขียนได้ตาโตกว่าลำตัวมากกว่านี้ซะอีกยังได้ลงตีพิม

ในโชเน็นจั้ม นิตยสารการ์ตูนยอดนิยมของญี่ปุ่นที่ ดังๆก็มีมาแล้ว ใช้ได้เลยครับ ลงสกรีน หรือนำไปเพ้นเงาสักหน่อยผมว่านี่ เข้าขั้นมืออาชีพได้แล้ว
งั้นเหรอครับ ... ผมคงดูผิดไป #-o เพราะเห็นว่าเน้นที่ตาซะมาก ส่วนอื่นก็เลยด้อยไป แต่โดยรวมถือว่าดี :?
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

System_ES

^
^

งับผม เน้นตามากเกินไป ที่ส่วนอื่นเลยดูด้อยไปมันผมก็คิดแบบนั้นเหมือนกันงับ แฮ่ๆ แค่ผมเผอิญเห็นคน

วาดแบบนี้ยังได้ลงตีพิม ซุ่ง แรกๆผมก็แปลกใจเหมือนกัน ลงตีพิมได้ไง

หว่า - -ๆ ก็เลยดูเป็นเรื่องธรรมดาไปน่ะงับ
รูปภาพ

Formthejok
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Formthejok »

ผมก็ว่า ตาอาจจะโตไปนิด แต่ตาก็ถือเป็นเอกลักษณ์ ครับ ลองแก้ขนาดดู ใหญ่เกินจะดูแปลก

และก็อย่างที่ลุงโยบอกครับ ตาเด่นไป ส่วนอื่นมันจะดูด้อยลงไป แต่โดยรวมถือว่าดี ( และไม่แน่ว่า ถ้าทำดีๆ มันอาจจะเป็นเอกลักษณ์ในแบบของเราก็ได้นะ )

- ส่วนเรื่องลายเส้น หรือ ตาโตอะไรเทือกนี้ ผมว่ามันเป็นที่รสนิยม คนวาดมากว่าครับ

ชอบแบบไหน ผมว่าวาดไปเถอะครับ ไม่ต้องคิดมาก ถ้าดูงานมากเยอะๆ คนที่วาดแนวเรียลสมจริง ก็มีอยู่ถมไปครับ

( เรื่องวาดแบบสมจริง คนวาดความชำนาญต้องค่อนข้างสูงครับ ไม่ว่าจะสัดส่วน หรือ อารมณ์ต่างๆ
มันคนละโยชญ์กับการวาดออกมาแบบการ์ตูนครับ ซึ่งแบบการ์ตูนเราสามารถลดทอนได้ ซึ่งต่างกับแนวเรียล ต้องออกมาดูสมจริง หากผิดเพียงนิดเดียว ภาพดูแปลกตาไม่สวยทันที )

และความจริง ถึงจะตาโตหรือแบบโมเอะ ก็สามารถบู๊ได้ครับ ซึ่งอันนี้แล้วแต่คนเขียน หรือ รสนิยมเช่นกัน

ส่วนเรื่องแยกว่า นี่ของญี่ปุ่น หรือ อเมริกา ฯลฯ ไม่ค่อยอยากให้พูดแยกแยะน่ะครับ
เพราะการ์ตูน มันไม่มีสัญชาติ ใครชอบแบบไหนก็สามารถวาดได้ ไม่จำกัด
การ์ตูนมันเป็นจินตานาการที่ไร้ขอบเขตอยู่แล้วครับ =w=)
รูปภาพ

See my studio >>>> http://Formthejok.exteen.com

System_ES

Formthejok เขียน:ผมก็ว่า ตาอาจจะโตไปนิด แต่ตาก็ถือเป็นเอกลักษณ์ ครับ ลองแก้ขนาดดู ใหญ่เกินจะดูแปลก

และก็อย่างที่ลุงโยบอกครับ ตาเด่นไป ส่วนอื่นมันจะดูด้อยลงไป แต่โดยรวมถือว่าดี ( และไม่แน่ว่า ถ้าทำดีๆ มันอาจจะเป็นเอกลักษณ์ในแบบของเราก็ได้นะ )

- ส่วนเรื่องลายเส้น หรือ ตาโตอะไรเทือกนี้ ผมว่ามันเป็นที่รสนิยม คนวาดมากว่าครับ

ชอบแบบไหน ผมว่าวาดไปเถอะครับ ไม่ต้องคิดมาก ถ้าดูงานมากเยอะๆ คนที่วาดแนวเรียลสมจริง ก็มีอยู่ถมไปครับ

( เรื่องวาดแบบสมจริง คนวาดความชำนาญต้องค่อนข้างสูงครับ ไม่ว่าจะสัดส่วน หรือ อารมณ์ต่างๆ
มันคนละโยชญ์กับการวาดออกมาแบบการ์ตูนครับ ซึ่งแบบการ์ตูนเราสามารถลดทอนได้ ซึ่งต่างกับแนวเรียล ต้องออกมาดูสมจริง หากผิดเพียงนิดเดียว ภาพดูแปลกตาไม่สวยทันที )

และความจริง ถึงจะตาโตหรือแบบโมเอะ ก็สามารถบู๊ได้ครับ ซึ่งอันนี้แล้วแต่คนเขียน หรือ รสนิยมเช่นกัน

ส่วนเรื่องแยกว่า นี่ของญี่ปุ่น หรือ อเมริกา ฯลฯ ไม่ค่อยอยากให้พูดแยกแยะน่ะครับ
เพราะการ์ตูน มันไม่มีสัญชาติ ใครชอบแบบไหนก็สามารถวาดได้ ไม่จำกัด
การ์ตูนมันเป็นจินตานาการที่ไร้ขอบเขตอยู่แล้วครับ =w=)

งับผม :D
รูปภาพ

JackTheRipPer

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

ใช่ๆ ขนาด เอเลี่ยนที่ว่าตาพี่แกโคตะละ แล้ว ยังแสดงหนัง ฮอลลี่วูดเลย

ดังซะด้วย บุ๊ได้ด้วย

เห็นด้วยกะ ตาโต บู๊ได้ คับ

:shock: :shock: :shock: :shock: :shock: :shock:
รูปภาพ

Kurenai Rara*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kurenai Rara* »

อ่า... ถกกันอย่างเมามันส์เลยนะคะ
เห็นด้วยกะทุกคอมเม้นแหละค่ะ (เอางั้นเลย? 55) ความเห็นส่วนตัวไม่มีใครผิดถูกค่ะ

แต่ขอตบมือให้เม้นน้องจอก =D> แปะๆๆ คมอีกแล้วค่ะคุณน้องงง >w< b

ถ้างั้นเราก็ขอเม้นตามที่คิดละกันนะคะ แหะๆ
แว้บแรก แอบรู้สึกว่าตาโตไปเหมือนกันค่ะ
แต่มาดูอีกที อาจจะเพราะว่าเป็นเส้นดินสอ แล้วก็เน้นรายละเอียดที่ตามากด้วย เลยทำให้ยิ่งเด่น...
ที่จริงลายเส้นก็ดูเป็นเอกลักษณ์ดีค่ะ
(แอบอยากเห็นแบบที่ตัดเส้นแล้วด้วย จะได้ดูน้ำหนักลายเส้นจริงๆว่าเป็นยังไงเนอะ ตาอาจจะเด่นน้อยลง)

แต่ถ้าจะให้แนะนำก็อยากให้ลองลดขนาดลงมาอีกนิ้ดนึงอะค่า >////< (แค่ความเห็นส่วนตัวค่ะ)
ถ้าสองตาห่างกันประมาณ 1 ช่วงความกว้างของลูกตา 1 ข้าง น่าจะดูลงตัวขึ้นนะคะ...
แต่อนาโตมี่ของการ์ตูนมันก็ไม่ตายตัวอยู่แล้วน่ะน้า =3= แค่ลองเสนอดูค่ะ :wink:

สู้ๆกับการหัดติดโทนนะค้า :D
รูปภาพ
ฝาก Page Facebook ด้วยนะค้า! >> Nalina KR* <<

Zankook

โพสต์ โดย Zankook »

ขอคุณทุกคนที่ช่วยแนะนำค่ะ

pikabenz
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pikabenz »

ลองวาดหันหน้าหลายๆ มุมดูครับ

ที่ผมเห็นนี่ ด้านหน้าก็สวยดี มีเอกลักษณ์น้า อยากเห็นตัวละครในท่าทางอื่นๆ ด้วย

00cat00

โพสต์ โดย 00cat00 »

ได้บนให้คำแนะนำกันเยอะเลย ส่วนเราก็แนะนำไม่เป็น - -

แต่ในความคิดเราคุณวาดสวยมากเลยละค่ะ น่ารัก *0*

จะเป็นกำลังใจให้นะค่ะ จงสู้ต่อไป *-*

แล้ววาดมาให้ดูอีกเยอะๆนะค่ะ อิอิ
ทำในสิ่งที่ดี ตัวเองมีความสุข ไม่มีใครเดือดร้อน!!
เพจเราน้าา : https://www.facebook.com/pages/Pu_Gun/410372845719235
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”