>>อยากขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ครับ <<

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
bestnumber0

>>อยากขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ครับ <<

โพสต์ โดย bestnumber0 »

รูปภาพ
รูปภาพ

แบบว่า ภาพไม่ค่อนชัดอ่ะนะครับ แบบว่าใช้กล้องมือถือถ่าย

ขอคำแนะนำตำหนิหรืออะไรก็ได้นะครับ (คราวหลังจะถ่ายมาให้ชัดกว่านี้จ้า~)

:shock: :shock: :shock:
รูปภาพ

เ ดิ น อ ย่ า ห ยุ ด แ ล้ ว ไ ป สุ ด ต ร ง คำ ว่ า " พ อ "

nanayuni

Re: >>อยากขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ครับ <<

โพสต์ โดย nanayuni »

เอ่อ ก่อนอื่นลงรูปยังไงอ่ะ.........ผมลงรูปไม่เป็นกับเค้าเลยช่วยสอนลงรูปให้ก่อนได้ป่ะ

ส่วนเรื่องรูปพี่ชายน่ะวาดได้ค่อนข้างโอเคเลยทีเดียว...แต่ว่าพี่ชายจะวาดการ์ตูนแนวไหนอ่ะใส่สูทแบบนั้นคงไม่ได้แนวสอบสวนหรอกนะจริงมั้ย

ยังไงก็ลองเขียนสตอรี่บอร์ดมาก่อนละกัน นะครับ.

bestnumber0

Re: >>อยากขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ครับ <<

nanayuni เขียน:เอ่อ ก่อนอื่นลงรูปยังไงอ่ะ.........ผมลงรูปไม่เป็นกับเค้าเลยช่วยสอนลงรูปให้ก่อนได้ป่ะ

ส่วนเรื่องรูปพี่ชายน่ะวาดได้ค่อนข้างโอเคเลยทีเดียว...แต่ว่าพี่ชายจะวาดการ์ตูนแนวไหนอ่ะใส่สูทแบบนั้นคงไม่ได้แนวสอบสวนหรอกนะจริงมั้ย

ยังไงก็ลองเขียนสตอรี่บอร์ดมาก่อนละกัน นะครับ.

ผมตั้งกระทู้สอนลงรูปไว้ให้แล้วนะครับ ไม่เข้าใจยังไงถามได้เลย

http://www.comicclubmag.com/cgibin/bkbo ... 18&t=17413 <<<<<

แนวการ์ตูนที่ผมวาดเป็นแบบว่า เจ้าพ่อ ยิงกันเลือดสาดดดดดด แบบว่ามีการ ทรยศ ล้างแค้น แย่งชิง ประมาณนี้อะครับ

ตอนนี้ยังรอเครื่องสแกนอยู่<เพิ่งเริ่มเก็บตังซื้อ> ถ่ายรูปลงมันไม่ค่อนชัด มีแต่กล้องมือถือ ฮ่ะ ๆๆๆๆ

ในรูปเป็นตัวพระเอกของเรื่อง ชื่อจินหลง(มังกรทอง) ชื่อเรื่อง Black Wolf (หมาป่าดำ)

เนื้อเรื่องก็ประมาณ ย้อนยุคไป ฮ่องกง ปี 1920 ครับ

พระเอกเป็นลูกพี่แก๊งหมาป่าดำต่อจากพ่อ แล้วก็... ไว้ผมเอาเป็นเรื่องมาลงดีกว่าครับ

#-o #-o #-o
รูปภาพ

เ ดิ น อ ย่ า ห ยุ ด แ ล้ ว ไ ป สุ ด ต ร ง คำ ว่ า " พ อ "

nanayuni

ว้าว...มาแนวเจ้าพ่อเหรอเนี่ย งั้นพี่ชาย ก็คงจะต้องเน้นความสมจริงเข้าไว้นะครับ เพราะการ์ตูนแนวเลือดตกยางออกนั้นเป็นงานที่ค่อนข้างเน้นความสมจริงเป็นส่วนมาก เรื่องละเอียดของตัวละครและสถานที่ ความสัมพันธ์ของตัวละคร ถ้าไงพี่ชายก็ลองศึกษาดูจากหนังภาพยนต์แนวหักมุมอย่าง ซูตเตอร์ เป็นต้นนะครับ(พยายามแทรก แก๊ก ลงไปด้วยก็ดีนะครับ)

ป.ล.อยากเห็น สตอรี่บอร์ดของพี่ชายเร็วๆๆ แล้วสิ

bestnumber0

nanayuni เขียน:ว้าว...มาแนวเจ้าพ่อเหรอเนี่ย งั้นพี่ชาย ก็คงจะต้องเน้นความสมจริงเข้าไว้นะครับ เพราะการ์ตูนแนวเลือดตกยางออกนั้นเป็นงานที่ค่อนข้างเน้นความสมจริงเป็นส่วนมาก เรื่องละเอียดของตัวละครและสถานที่ ความสัมพันธ์ของตัวละคร ถ้าไงพี่ชายก็ลองศึกษาดูจากหนังภาพยนต์แนวหักมุมอย่าง ซูตเตอร์ เป็นต้นนะครับ(พยายามแทรก แก๊ก ลงไปด้วยก็ดีนะครับ)

ป.ล.อยากเห็น สตอรี่บอร์ดของพี่ชายเร็วๆๆ แล้วสิ

:| อันนี้คือผมไม่รู้จริง ๆ อะครับ
ผมเพิ่งจะเริ่มมาศึกษาเกี่ยวกับเว็บเขียนการ์ตูน เร็ว ๆ นี้เอง

->>>>>>สตอรี่บอร์ด คืออะไรหรอครับ (เพิ่งเคยได้ยินครั้งแรก 555+)

:shock: :shock: :shock:
รูปภาพ

Formthejok
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Formthejok »

สตอรี่บอร์ด คือ การวางหน้ากระดาษพล็อตเรื่องคร่าวๆ ครับ

เป็นสิ่งสำคัญของการเขียนการ์ตูนขั้นตอนนึง ซึ่งจะขาดไม่ได้แน่นอน

ส่วนภาพ ผมว่าเป็นสไตส์ของตัวเองดี
แต่สัดส่วนยังดูไม่คงที่และดูแข็งไปหน่อยครับ
แก้หัวตัวละครด้วยนะครับ เล็กไปนิดนึง ถ้าเทียบกับขนาดตัว

หากสงสัยอันใด ถามได้ครับ
รูปภาพ

See my studio >>>> http://Formthejok.exteen.com

nanayuni

อย่างที่พี่ชายท่านนั้นบอกอะครับ ยังไงก็ช่วยเขียนแอ็ดชั่นอื่นๆ มาให้ดูหน่อยก็ดีนะครับ

ป.ล.ทีนี้ก็เข้าใจความหมายของสตอรี่บอร์ดแล้วนะครับ

megasunder

โพสต์ โดย megasunder »

=D> [-o< ดีแล้วครับ สู้ต่อไปนะครับ ผมไม่ใช่รุ่นพี่หรอก
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

Yoziila~*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yoziila~* »

ข้ามกระทู้นี้ไปได้ไงนี่เรา - -.

ฝึกบ่อยๆ นะครับ จะได้เก่งๆ (ง่ายไปไหม #-o )
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”