ช่วย แนะนำทีนะครับ ลองแก้ดูแล้ว-*-

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
kerriga

ช่วย แนะนำทีนะครับ ลองแก้ดูแล้ว-*-

โพสต์ โดย kerriga »

รูปภาพ

ลองเปลี่ยนวิธีโครงหน้าดู-*- จากรูปเดิม
----------------------------------------------------
กำลังหัดphotoshop -*-เลยไม่ได้ตบแต่งอะไร
=_=
-----------------------------
ไปจากชีวิตของฉัน ได้โปรดอย่ามองกลับมา
ไม่ให้เธอมา สบตาแล้วทำเสียใจ

???NoNaE???

Re: ช่วย แนะนำทีนะครับ ลองแก้ดูแล้ว-*-

โพสต์ โดย ???NoNaE??? »

เราว่าเส้นมันทื่อไปนะค่ะ

ลองฝึกว่าให้พิ้วๆดูนะค่ะ

ส่วนเรื่องการออกแบบ โอ แล้วค่ะ

Yoziila~*
ติดต่อ:

Re: ช่วย แนะนำทีนะครับ ลองแก้ดูแล้ว-*-

โพสต์ โดย Yoziila~* »

แข็งครับ ฝึกลากเส้นยาวๆ ดูนะครับ ใส่ความมั่นใจลงไปด้วย อย่าขีดทีละหยักครับ

(ผมเองก็ฝึกอยู่เหมือนกัน อุอุ)
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

kerriga

ลองวาดใหม่อีกที ขอคำแนะนำด้วยครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
เอ่อ ตอนสแกนมันออกมา ภาพจางมากครับ เลยต้องไปแต่งให้มันเข้ม แต่ภาพที่วาดกับที่สแกนออกมาต่างกันนิดหน่อย-*-
มีวิธีสแกนออกมาแล้วภาพเหมือนภาพที่วาด แบบ100% ไหมครับ

แล้วการวาดการ์ตูนเป็นช่องพื้นฐานควรใช้อะไรอะครับ ที่วาดมา ทั้งหมดนี้ ลง A4หมดเลย อยากลองวาดเป็นเนื้อเรื่องพอจะช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับ
=_=
ไปจากชีวิตของฉัน ได้โปรดอย่ามองกลับมา

Yoziila~*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yoziila~* »

ผมว่าภาพแรกดูดีกว่าอันใหม่นี้นะครับ

แต่ว่าอันใหม่นี้ ค่อยข้างจะขยัน ใสรายละเอียดมากขึ้น

จะเสียก็แต่ความสมส่วนไม่พอดีกันครับ

ส่วนหัวมันโตครับ ทำให้ตัวสั้นไป ลองปรับดูนะครับ

แล้วมาอีกน้อ
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

SaltMango

โพสต์ โดย SaltMango »

หัวโตไปจ้า
ช่วงไหล่ ของบางรูปก็ใหญ่กว่าปกติ
ลงร่างภาพคร่าวๆ ก่อนลงเส้นจริงดูนะคะ ช่วยได้เยอะเลยแหละ สู้ๆ

แต่ชอบรายละเอียดชุดมากๆเลย

kerriga

ขอบคุณครับ -*- จะเอาไปแก้ไขอีกที
=_=

miyabii

โพสต์ โดย miyabii »

ถ้าไท่มองที่ส่วนหัวเจ้ว่าหุ่นที่วาดมาค่อนข้างสวยเลยนะ
แต่บางภาพดูเหมือนมันสวยต่างกันมากเกินไป เหมือนกับช่วงการวาดต่างกันมาก เหมือนพัฒนาการคนละปีเลย
ที่ต้องแก้ไขมีตรงส่วนหน้าตาเท่านั้นแหละจ้า ถ้าตาหวานกว่านี้จะสวยมากเลย (ความชอบส่วนตัว สาวตาหวานๆ)
ลองศึกษาเรื่องการวาดตาจากนักวาดที่เราชอบก็ได้ ลองวาดตามบ่อยๆเดี๋ยวก็จับทางได้เป็นสไตล์ตัวอง สู้สู้นะคะ

quose

โพสต์ โดย quose »

งานล่าสุด

ภาพแรก
หัวสมส่วนดี หน้าก็สวยดี
แต่ว่า ตาเหมือนจะสูงไปนิด เลยคล้าย ๆ ผู้ชาย
ช่วงตัว ค่อนข้างเพี้ยน เพราะตัวมันสั้นแบบไม่สมส่วนกัน
แต่กล้ามเนื้อ อะไรงี้ สวยดี ดูเหมือนคนจริง ๆ

ภาพสอง
ผมแข็งมาก เพราะเส้นหนา แล้วก็ไม่ค่อยพริ้ว
รูปนี้จะเห็นชัดเลยว่า ตัวเล็กมากกว่าหัวเยอะ
ท่าโพสสวยดี แต่เหมือนจะล้ม ๆ เพราะเท้าัมันเอียง ๆ

ภาพสาม
ภาพนี้ หน้าแปลก ๆ ตำแหน่งอวัยวะบนหน้ามันไม่ค่อยสมส่วนเท่าไหร่
จมูกน่าจะโ่ด่งขึ้นมากว่านี้ ผมพริ้วกว่ารูปสอง แต่ก็ยังแข็งอยู่
ตัวสั้นมาก~ แต่ชุดเท่ดี =w= +

ยังไงก็สู้ ๆ นะครับ =D>
NOW OR NEVER!?
ความฝันน่ะมันอยู่ตรงนี้ ! ถ้าไม่ทำตอนนี้...ก็ไม่ต้องทำตลอดไป !!!

fung0001

โพสต์ โดย fung0001 »

คอมเม้นตามเรปบนค่า (อ้าว เลวซะงั้น)

ยังไงก็สู้ต่อไปนะขอรับ อย่ายอมแพ้ :D
วาดรูปน่ะ มันฝึกกันที่ความชอบ ความขยัน ความมุ่งมั่น และความอดทน

สู้ๆนะขอรับทุกท่าน~!

JackTheRipPer

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

ผมอยากให้ลองศึกษา เรื่องสัดส่วนคับ เพราะแรกๆก็สมส่วนนะแต่หลังๆหัวโตไปหน่อยนะคับ

แต่ที่เห็นการพัฒนา ก็คือช่วงลำตัวดูละเอียดมากกว่าเดิมคับ แต่หัวไม่ต้องโตไปมากกว่านี้นะเอาให้มันพอดีๆแบบแรกๆก็พอแล้ว

แล้วก็ขอแนะนำ

อยากให้วาเเยอะๆ วาดทีละสัดส่วน อย่างเช่น หัวกับคอ ก็วาดแค่หัวกับคอไว้เยอะๆ จนกว่าจะคล่อง

วาดลำตัวกับหัว ก็วาดไว้เยอะๆ ทั้งหญิงและชาย วาดไว้เยอะๆเลยคับ แล้วเอามาเปรียบเทียบกันดูว่าอันไหนโอเคกว่ากัน

ถ้าไม่แน่ใจก็เอามาลงในบอร์ดได้ ผมชอบนะติดตามดูการพัฒนาของคนอื่น (ของตัวเองละ)

จากนั้น หัว ลำตัว ต่อไปก็ ช่วงล่าง ทำเหมือนเดิมคับ วาดไว้เยอะๆๆๆ แล้วเอามาเปรียบเทียบกันดู

แต่วิธีแบบนี้ผมทำบ่อยนะ ไม่รู้จะเหมือนคนอื่นรึเปล่า มันเป็นการแนะนำ ไม่ใช่ว่าจะทำให้เห็นผลได้เลยใน 7 วัน

ของแบบนี้ต้องการเวลาคับ กับใจรักจิงๆที่มีให้มัน แล้วจะรู้ว่า วาดการ์ตูนมันสนุกกว่าที่คิดไว้

ปล.ตราบใดที่โลกยังไม่แตก ดินสอยังคงอยู่ในมือเราเสมอ สู้ต่อไป ทาเคชิ ฟิ้ว~ (ไวปานสายฟ้าแล๊บ)
รูปภาพ

megasunder

โพสต์ โดย megasunder »

แบบช่วงอันแรกนี้สมส่วนอยู่ครับแต่ แข็ง
อันสอง แก้ไขก็เริ่มเห็นว่าลื่นขึ้นนะครับ แต่ขนาดหัวเข้าข่าย SD หัวโตกว่าตัวล่ะครับ
โดยรวมพัฒนาครับผม สู้ๆๆๆๆ มาบ่อยๆนะครับ
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

urii

โพสต์ โดย urii »

โอ้...สวัสดีจ้า
ดูออกเลยว่า เป็นคนที่มีความมุ่งมั่นตั้งใจและพยายามจริงๆ ใส่รายละเอียดเยอะแยะเลย

ปัญหาที่เห็น คือ สัดส่วนมันไม่สมดุลค่ะ พี่มองแล้ว นึกถึงรูปร่างของคนแคระค่ะ
แต่รูปสาวเล็งปืน นั่นสัดส่วนใช้ได้นะ แต่ก็ยังเพี้ยนอยู่บ้าง

แล้วก็อย่างที่ลุงโยบอก น้องต้องมั่นใจในตัวเองเยอะๆนะคะ ลากเส้นให้ยาวขึ้น ฝึกวาดบ่อยๆให้มือมันชินค่ะ
พอมาเจาะรายเรื่องเป็นส่วนๆ ถือว่า มีพอมีความเข้าใจในรูปร่างของอวัยวะอยู่บ้างนะคะ แต่แค่วางไม่ถูกตำแหน่ง และไม่ได้ขนาด

พี่อธิบายอาจจะงง

ลองหา ตัวรูปคนจริง หรือ การ์ตูน ที่รูปร่างสวยๆลายเส้นสวยๆ ในท่าหันตรง แล้วน้องเอาภาพหันตรงของตัวเองไปแปะเทียบกันสิคะ
น่าจะสังเกตเห็นถึงจุดแตกต่างได้ชัด

ทุกคน ดูภาพตัวเองไม่ออกหรอกค่ะ พี่ก็เป็น ยิ่งเราขลุกอยู่กับมันนานๆ ยิ่งดูไม่ออก
ต้องให้คนอื่นช่วยดู หรือไม่ก็ต้องทิ้งไว้หลายๆชั่วโมง ข้ามวันไปเลย ไปดูภาพอื่นๆให้สายตาของเรามันเปลี่ยน
แล้วกลับมาดูใหม่ เราจะสังเกตเห็นจุดต้องแก้ไขค่ะ

สู้ๆค่ะ เอาใจช่วยจ้า

kerriga

ขอบคุณมากครับ จะพยายามเอาไปปรับปรุงเรื่อยๆ -*-

ปกติวาดยาวๆ ไม่เป็นเพราะ วาดหยุด วาดหยุด ติดนิสัยตอนเด็กๆ
จะพยายามแก้นิสัย -*-

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย kerriga เมื่อ อาทิตย์ 31 ต.ค. 2010 2:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
=_=

fung0001

โพสต์ โดย fung0001 »

โอ้ว วาดสวยขึ้นมากค่ะ ^ ^

แต่รู้สึกว่ามือ กับเท้ามันเล็กไปนะคะ =w=
วาดรูปน่ะ มันฝึกกันที่ความชอบ ความขยัน ความมุ่งมั่น และความอดทน

สู้ๆนะขอรับทุกท่าน~!

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”