อีกเรื่อง WHO are U?

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

pikabenz
ติดต่อ:

Re: อีกเรื่อง WHO are U?

โพสต์ โดย pikabenz »

G pen มันเป็นปากกาจุ่มหมึกนี่ครับ มันใช้สร้างเส้นที่มีน้ำหนักได้ดีมาก
รู้สึกปกติเขาเอาไว้วาดตัวละครนะครับ ถ้าฉากเขาก็ใช้ปากกาเขียนแบบธรรมดา

ส่วน tablet นี่ มันเป็นปากกกาที่ต่อกับคอม เอาไว้วาดเส้นในคอมเลยนี่ครับ รู้สึกว่าจะสร้างเส้นหนักเบาได้เหมือน G pen เลย
แต่ผมก็ไม่เคยใช้นะครับ มันแพง ๕๕ เลยไม่รู้ว่ายากง่ายอย่างไร

ยังไงผมว่าลองหาข้อมูลในเน็ตดูจะละเอียดกว่านะครับ ^ ^b

pikabenz
ติดต่อ:

อ่อ ลืมตอบไป คุณ System_ES

ผมอยู่กรุงเทพนี่เองล่ะครับ แต่ตอนนี้รอผลประกวดของบงกชอย่างเดียวเลย

เลยยังไม่ได้ทำงานการ์ตูนอะไรเพิ่มน่ะครับ

ภาพประจำตัวสมาชิก
JackTheRipPer

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

เมาส์ปากกาผมก็มีคับ ซื้อมา ของ Wacom แพงจิงๆนะ ขอบอก 8 พันโน้นแนะ !

ก็ยังอยุ่ในช่วงหัดใช้ T_T

ขอแนะเรื่อง เมาส์ปากกาหน่อยนะคับ คือ มันทำได้แค่สะดวกขึ้น มันไม่ได้ทำให้ภาพสวยขึ้นหรอก นะ คับ

ถ้าจะทำให้สวย ก็คงขึ้นอยู่กับภาพที่เราวาดนั้นแหละคับ ฮ่าๆ ที่ผมคิดนะ
รูปภาพ

megasunder

โพสต์ โดย megasunder »

เอ่อ แล้วที่คุณ pikabenz วาดน่ะ ฮูอายู ใช้อะไรเหรอครับ มีคอมมาเกี่ยวมั้ยครับ #-o
รบกวนหน่อยนะครับ อยากทราบจริงๆ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ผ่านมา
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

System_ES

โพสต์ โดย System_ES »

งับผมก็กำลังทำผลงานไปประกวดเหมือนกันหวังว่าคงได้เจอกันเน้อ ที่บงกช*0* ในครั้งที่9เดือนกรกฏาคมนี้
รูปภาพ

pikabenz
ติดต่อ:

คอมเกี่ยวเยอะเลยล่ะครับ เพราะมันช่วยทุ่นแรง และทำให้งานเนียบขึ้น

คอมใช้ทำอะไรได้บ้าง ก็เริ่มได้ตั้งแต่ ทำเส้นให้ดำสนิท และพื้นขาว ก็ขาวสนิทครับ เพราะหลังจาก scan มา เส้นมันจะสีเทา และพื้นก็ไม่สะอาด

ตอน scan

รูปภาพ

ทำให้เส้นดำด้วยคอม

รูปภาพ

อีกประการหนึ่ง ที่โดดเด่นที่สุดของการใช้คอม คงเป็นเรื่องการลงสกรีนโทนนะครับ ที่เราสามารถทำได้ง่าย ต่างจากการแปะเอาเองซึ่งคิดว่าคงลำบากมากๆ

รูปภาพ

นอกจากนี้ สำหรับผู้ที่เชี่ยวชาญแล้ว เขาก็อาจใช้อย่างอื่นได้อีก เช่น

- ทำตัวเสียง พวก ฟ้าว ฟิ้ว น่ะครับ (tablet มักใช้ทำตัวนี้ล่ะครับ)
- ทำกรอบภาพ จะได้กรอบรูปที่เนียบเลยทีเดียว ดีกว่าตีเส้นเอง
- ปรับภาพได้ บางทีเราวาดมามีส่วนเพี้ยน หรือวาดผิด ก็ปรับแก้ได้ครับ

โปรแกรมที่ผมใช้ ก็คือ Photoshop แต่โปรแกรมที่ทำ comic โดยเฉพาะก็มีนะ จำชื่อไม่ได้แล้ว อันนั้นก็ทำได้ดีเลยทีเดียวครับ ถ้าใช้เป็น

(แต่ถ้าเพิ่งหัด ผมว่าเส้นนั้นก็สำคัญที่สุด ก่อนรู้เรื่องคอม คงต้องฝึกให้มากก่อนนะครับ อย่างที่คนในบอร์ดบอกน่ะใช่เลยน้า)

พอได้ไหม คำตอบแบบนี้

megasunder

ไอ้โปรแกรมที่ว่ารู้สึกมัน ชื่อ Manga studio รึเปล่าครับ เมื่อก่อน ผมน่ะมี แต่ว่าลบไปแล้ว :cry:
พึ่งเห็นประโยชน์ของมันก็ตอนนี้ ขอบใจมากครับ
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

พอมี วิธี ตัดเส้นในคอมไหมคับ ใช้โปรแกรม Photoshop อะคับ

บอกหน่อยนะคับ ผมจนปัญญา จิงๆ T_T
รูปภาพ

pikabenz
ติดต่อ:

ตัดเส้นในคอม ต้องใช้ tablet นี่แหละครับ

จริงๆ เคยอ่านเจอว่ามีวิธีอื่นอยู่... แต่ค่อนข้างยาก และเสียเวลามากครับ ตัดเส้นด้วยปากกาผมว่าเร็ว และดีที่สุดนะครับ ^ ^

อ่อ WHO are U? ได้ลง PEACH ฉบับ 12/2010 แล้วครับ

megasunder

เอ่อ คุณ ปิกาเบซน์ ขอรับ :shock: [-o< ขอถามอีกได้มั้ยครับ
คือผมอยากรู้น่ะครับ ถ้าผมจะลองเข้าประกวดอะไรเนี่ย ส่งทางออนไลน์ได้ใช้มั้ยครับ
ผมพึ่ง ม.4 และยังไม่มีประสบการณ์เกี่ยวกับการแข่งประกวดอะไรพวกนี้เลยน่ะครับ
อีกอย่างคุณ ปิกาเบนซ์ เนี่ยอยู่ที่เมืองหลวงเลย :shock: คงพอได้มีประสบการณ์อะไรพวกนี้อยู่ใช่มั้ยครับ
อยากมีมั่งน่ะครับ ยิ่งผมแถวบ้านผมเนี่ย...อยู่นู้น...... :shock: สุรินทร์เหลา
ส่งทางออนไลน์ได้ใช้มั้ยครับ ผมจะพยายามฝึก :evil: คอยติดตามผลงานอยู่นะครับ
คุณ =D> =D> สุโค่ยจริงๆ

pikabenz เขียน:ตัดเส้นในคอม ต้องใช้ tablet นี่แหละครับ

จริงๆ เคยอ่านเจอว่ามีวิธีอื่นอยู่... แต่ค่อนข้างยาก และเสียเวลามากครับ ตัดเส้นด้วยปากกาผมว่าเร็ว และดีที่สุดนะครับ ^ ^

อ่อ WHO are U? ได้ลง PEACH ฉบับ 12/2010 แล้วครับ

อืมขอบคุงคับ แล้วที่ใช้กันส่วนมาก มันรุ่นอะไรหลอคับ จะได้ไปซื้อถูก
รูปภาพ

pikabenz
ติดต่อ:

รู้สึกจะเป็น wacom มั้งครับ มีรุ่นที่ไม่แพงไป และก็ใช้การได้ดี

ผมไม่เคยใช้นะครับ ยังไงลองเข้าไปอ่านที่

http://glinda.exteen.com/20080122/tablet

เป็น blog ของคุณ glinda ที่เขาเขียนไว้ละเอียดเลยนะครับ (หาใน google เมื่อกี้มา)

pikabenz เขียน:รู้สึกจะเป็น wacom มั้งครับ มีรุ่นที่ไม่แพงไป และก็ใช้การได้ดี

ผมไม่เคยใช้นะครับ ยังไงลองเข้าไปอ่านที่

http://glinda.exteen.com/20080122/tablet

เป็น blog ของคุณ glinda ที่เขาเขียนไว้ละเอียดเลยนะครับ (หาใน google เมื่อกี้มา)
ขอบคุง คับ ^^~
รูปภาพ

System_ES

โพสต์ โดย System_ES »

ฮู อาร์ ยู นี่ ทำกี่หน้าหรอครับ+ +
รูปภาพ

pikabenz
ติดต่อ:

24 หน้าครับ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”