ลงสีไม่เป็นค่ะ

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
hsinyucoco

ลงสีไม่เป็นค่ะ

โพสต์ โดย hsinyucoco »

ช่วยด้วยค่ะ ลงสีน้ำแล้วสแกนลงคอม...
ปรากฎว่า...
station1
station1
Untitled-1.jpg (119.66 KiB) Viewed 3293 times
ปล.ยังลงไม่เสร็จค่ะ

blue greenhouse

Re: ลงสีไม่เป็นค่ะ

โพสต์ โดย blue greenhouse »

การลงสีน้ำไม่ควรกดพู่กันระหว่างลงสี และพยายามอย่าวนพู่กันไปมาเหมือนตอนที่เราระบายสีโปสเตอร์หรือสีไม้นะคะ
ไม่งั้นกระดาษจะเปื่อยและสีจะไม่สม่ำเสมอกัน
การลงสีน้ำควรเริ่มจากสีอ่อนก่อน อย่าสีผิวเป้ฯสีส้ม เราก็ทำให้สีส้มอ่อนด้วยการผสมน้ำเยอะๆ แล้วจึงปาดเบาๆให้ทั่ว
/ที่ๆเป็นแสงสามารถปล่อยขาวได้โดยไม่ต้องใส่สีขาวมาแต้มที่หลังค่ะ
เมื่อสีหมาดแล้วค่อยผสมสีส้มให้เข้มขึ้นอีกนิด แล้วทาทับในส่วนที่เรากำหนดให้เป็นเงาค่ะ
ทำแบบนี้กับทุกส่วนของรูปนะคะ
เริ่มต้นสีน้ำอาจจะใช้ยาก แต่ฝึกบ่อยๆก็จะชินมือมากขึ้นค่ะ

shusigochang

โพสต์ โดย shusigochang »

โย่ โกโก้^^+

Chanya

โพสต์ โดย Chanya »

เพิ่งจะรู้ว่าเราเกิดปีเดียวกันนะคะ โฮะๆๆๆ
งั้นขออนุญาติเรียกโกโก้เลยแล้วกันนะคะ

หนมคิดว่าภาพที่โกโกเขียนเนี้ย สัดส่วนโดยมุมนี้ ที่วาดมาก็โอเคน่ะนะคะ
แต่ว่าที่จะขอตินิดคือ พวกสีหน้า หน้าในภาพที่วาดมาตอนนี้
ในภาพดูเหมือน กำลังมองไปที่อื่นยังไงไม่รู้อะคะ =_= รึหนมคิดไปเองนะ แต่หนมว่ามันดูแปลกๆอะ

ส่วนเรื่องสีเนี้ย ไอ้พวกเงา เงออะไรหนมก็ไม่ค่อยรู้อะนะคะ หนมปาดมั่วตลอดแหละ 555+
แต่ว่าที่โกโก้ลงสีมาอะ คือที่เด่นๆเลยในความรู้สึกหนมคือ สีมันไม่สม่ำเสมอกัน
อย่างบนเสื้อเนี้ยจะเห็นเป็นรอยผู่กันปาดเลยอะ (ว่านู่นนี้ หนมก็ลงสีน้ำไม่เป็นเหมือนกันแหละคะ 555555+)
Why so serious ?

Yoziila~*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yoziila~* »

นิ้วมันแปลกมากมาย
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

yasu yasu
ติดต่อ:

โพสต์ โดย yasu yasu »

ไม่รู้ตอนนี้ลงสีภาพนี้เสร็จรึยังนะ..อยากเห็นจัง
พี่ชอบสีน้ำ..ให้ความรู้สึกว่าดูแล้วไม่เบื่อ..
หนูก็ลงสวยดีนะ..เน้นแสงเน้นเงาหน่อยก็โอแหละ..
ปาดๆไปเดี๋ยวสวยเองจ้า..^[]^

แต่ว่านิ้วแปลกๆเหมือนที่ลุงโยว่าจิงๆง่ะ..

cartoonart2

โพสต์ โดย cartoonart2 »

ตามลิงค์ไปโลดครับผม http://www.thai3dviz.com/board/showthre ... 2e&t=30723

ทำทิ้งไว้ ที่เว็ป thaiviz 3d หลายปีมาเเล้วหล่ะครับ ดีที่เขายังไม่ลบกระทู้ผมทิ้งไป หวังว่าคงเป็นประโยชน์ไม่มากก้อน้อยนะครับผม
รูปภาพ

งานเขียนมืออาจดูล้าหลัง เเต่มันเป็นพื้นฐานสำคัญ อย่าลืมว่า คอมพิวเตอร์เป็นเเค่เครื่องมือ

อำนวยความสะดวก หากไม่มีพื้นฐาน มันก้อเท่านั้น เหมือนนับ 10 เเล้ว ไป 11เลย 1-9หล่ะ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”