กระทู้แนะนำตัวสำหรับสมาชิกใหม่

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

Blue Rabbit
ติดต่อ:

Re: กระทู้แนะนำตัวสำหรับสมาชิกใหม่

โพสต์ โดย Blue Rabbit »

ชื่อ :: เอม
เกิดเมื่อ :: 19 มีนาคม 2542
กรุ๊ปเลือด :: A
โรงเรียน :: สวนกุหลาบวิทยาลัย รังสิต
สนใจด้าน :: การ์ตูนแนวแฟนตาซี การลง CG และภาพเคลื่อนไหว
อุปกรณ์ :: ปากกาตัดเส้น 0.01 0.1 0.5 0.8 และพู่กันจีน, ดินสอกด 4B ขนาด 0.5, ยางลับ 4B เฉพาะ, ไม้บรรทัดใส, กระดาษ A4 และกระดาษเฉพาะ, iPhone4 ( เอาไว้เปลี่ยนเป็นรูปแบบสแกน ), Photoshop cs3 ( สำหรับเวลาลง CG หน้าปก )

เริ่มดูการ์ตูนตั้งแต่ยังไม่ถึงหนึ่งขวบ เพราะพี่สาวเคยเป็นอดีตวาดการ์ตูนฟิดชั่นระยะเริ่มต้น และชอบอ่านและดูการ์ตูนมาก เลยชอบไปแอบมองหรือค้นกระดาษที่พี่สาววาดทิ้งไว้มาดูตลอด บางทีก็เอามาวาดตามบ้าง เลยได้ถูกส่งไปแข่งวาดรูปบ่อยครั้งและทุกปีในช่วงอนุบาลหนึ่งถึงสาม
พอช่วงวัยประถม ก็เริ่มจะถูกส่งไปเข้าโปรแกรม Paint ระยะแรก ไป ๆ มา ๆ คุณครูเอ่ยขอให้ลองวาดรูปส่งบ้างตอนอยู่ป.5 เลยลองคิด ๆ ดูว่าก็น่าสนใจดี แต่ว่าเห็นแบบนี้ตัวเองก็ยังมือไม่ค่อยดีมากนัก เพราะเป็นซิด ( เนื้องอก ) อยู่ที่ข้อมือจนขยับลำบาก เพื่อน ๆ ก็ทักบ่อยครั้งว่าวาดดีแต่ทำไมข้อมือถึงเจ็บหนัก ทีเราก็ว่าไม่เป็นไร เพราะยังไงซะก็ยังชอบวาดการ์ตูน แค่ข้อมือคงไม่เป็นไร
ปัจจุบันนี้ ที่ข้อมือก็ใหญ่ขึ้นมากกว่าเก่า และเจ็บมากขึ้นด้วย แต่ยังไงก็อยากวาดการ์ตูน จะวาดการ์ตูนไปเรื่อย ๆ จนกว่ามันจะไม่ไม่ได้แล้วกันค่ะ

อุ๊บส์...เขียนยาว ไหนยังจะดราม่า // เหงื่อตก

เวลาวาดจะชอบวาดการ์ตูนที่ออกแยวมาดเท่ ออกเมะ ๆ เพาระวาดแบวโชตะหรือโมเอะไม่ค่อยถนัดค่ะ ลายเส้นที่วาดก็จะเปลี่ยนบ่อยและเร็วมากค่ะ เพราะหนูพยายามหาจุดและมุมตรงที่มันสมดุลกัน ยากน่าดูแต่สนุกดีค่ะ ช่วงนี้ก็พยายามศึกษา CG ประกอบไปด้วย วันนี้เขียนยาวมาก งั้นขอฝากตัวด้วยค่ะ // โค้ง

sw3etlemon

Re: กระทู้แนะนำตัวสำหรับสมาชิกใหม่

โพสต์ โดย sw3etlemon »

สวัสดีครับ เพิ่งมาใหม่ ฝากตัวด้วยนะครับ :)

ชื่อ ป๊อป ครับ อยู่กรุงเทพฯ อายุเพิ่ง 18 ปีร้อนๆ เลย

เรียนที่อัสสัมชัญบางรัก

ชอบวาดรูปมากก ตั้งแต่เด็ก จำความไม่ได้ มีกระดาษ มีผนัง มีที่ว่างที่ไหนขอมีของขีดเขียนได้ก็วาดแล้ว ปฏิทินก็มีรูปเต็มไปหมด
พอกลับมาเห็นภาพที่วาดตอนเด็กๆ แล้วคิดถึงมาก ป.4 เริ่มอ่านพวกการ์ตูนหรือดูเมะก็เริ่มชอบวาดขึ้นไปอีก รู้สึกว่า วาดแล้วได้ความรู้สึก
ร่วมไปกับตัวละครด้วยครับ ตั้งแต่วาดมายังไม่เคยส่งงานเข้าประกวดเลย ฝีมืออาจจะยังไม่เท่าไหร่ แต่จะพยายามฝึกและพัฒนาให้ดีที่สุดครับ
ตอนนี้ยิ่งจะเข้ามหาลัยแล้วก็สนใจเรียนทางด้านพวกมีเดียอาร์ตมากเลยครับ คิดว่า ถ้าไปทางที่ใจรักน่าจะเป็นผลดีต่อทุกคนน่ะครับ

ว่างๆ ผมชอบว่ายน้ำ เดินเล่นสวนลุม วาดการ์ตูน วาดภาพวิว ไปเที่ยวกับเพื่อนได้หมดครับบ

อุปกรณ์ที่ใช้ : ดินสอกดธรรมดา ดินสอ H,2B,4B ปากกาตัดเส้นดำหลายเบอร์ ปากกาตัดเส้นแดง พวก copic สีต่างๆ ยางลบธรรมดาๆ

อยากทำ CG เป็นมาก แต่ไม่เชี่ยวชาญคอมเท่าไหร่อ่ะครับ พอดีตอนนี้สนใจอยากฝึกเมาส์ปากกาเผื่อจะมีใครมาแนะนำได้มั้ย T^T

แนวการ์ตูนที่อ่านเ็นพวกแฟนตาซี ลึกลับก็ดี ที่ชอบมากสุดๆ เลยก็ Naruto ครับ !! ชอบ Kisame มากก

noomathome

โพสต์ โดย noomathome »

ผม Mr.N ครับ

ชอบแนวเลือดสาด โหดๆ ตลก ผจญภัย แฟนตาซี+จักรไอน้ำ

ไม่ค่อยชอบแนว พระเอกจ๋า นางเอกดาวพระศุกร์(มันดราม่าเกิน) แนวรักมากๆ อ่านก็หลับ ยกเว้น โทราโดรา

อุปกรณ์ เป็นคนไม่ค่อยสนใจ เพราะคิดว่า ดินสอ ยางลบ ไม้บรรทัด ถ้าของพวกนี้ยังไม่เซียน ก็อย่างเพิ่งไป G-PAN เลย

ความรู้เรื่องการ์ตูนไม่มากเท่าไหร่ เพราะ ผมว่า อ่านมาก ดูมาก ลายเส้น จะเหมือนคนอื่น(ความเห็นส่วนตัว)

เอ้อ ผมแต่งเพลงได้ ร้องได้นะ เกือบลืม ผมทำอาหารได้ ชอบดอกไม้

ผมมีคติอยู่อย่างว่า ไม่มีที่ไม่มีทางเป็นไปได้

ผมหวังว่าจะได้มาโล้ดแล่น ในเว็ป นี้ครับ ฝากตัวด้วยครับ เอ้อเกือบลืม ผมเริ่มวาด เป็นเรื่องแล้วนะ (กำลังวาดตัวละครอยู่) เจอกันเมื่อชาติต้องการ

boomlampang

โพสต์ โดย boomlampang »

ชื่อ บูมครับ
พึ่งเข้ามาเล่นบอร์ดที่นี้ ชอบอ่านและวาดครับ แต่ฝีมือยังไม่ถึงขั้นเท่าไหรนัก^^;;
ความฝันอยากเป็นนักเขียนการ์ตูนครับ
ตอนนี้อายุ 21ปี
ผมยังอ่อนประสบการณ์ แถมไม่รู้นักวาดเค้าต้องใช้อะไรมั่งอีกด้วย....
แต่ก็วาดมาตลอดครับ
ส่วนแนวการตูนที่ชอบนั้น มีไม่กี่แนวครับ 1.ความรักหวานซึ้ง 2.เฮฮาตลกๆ 3.เดินทางแฟนตาซี 4แนวสยองขวัญ ....5.ที่ชอบสุดคงเป็นเนวโลลิล่ะนะ(^w^;;)
-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-
ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ถ่าเป็นไปได้ก็อยากทำความฝันให้เป็นจริง

ฝากตัวด้วยนะครับ

Yoziila~*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yoziila~* »

ยินดีต้อนรับทุกคนครับ
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

nufah191

โพสต์ โดย nufah191 »

สวัสดีค่าา
ชื่อ ฟ้า อายุ 16 ย่าง 17 ค่ะ
สมัครสมาชิกเมื่อวาน มือใหม่ค่ะ
มีอะไรก็แนะนำกันด้วยนะคะ ไม่ค่อยจะรู้เรื่องอะไรกับใครเค้าเท่าไหร่
นิสัยส่วนตัวก็ อึนๆๆมึนๆๆบ้าๆๆบอๆๆอารมณ์ขึ้นๆลงๆตามสภาพอากาศค่ะ.. =w=" ชอบวาดการ์ตูนมากก วาดมาแต่ตัวกระเปี๊ยก(อนุบาลแน่ะ...)
เป็นมือใหม่สำหรับโลกออนไลน์ (เพราะไม่เคยแสดงผลงานตามเว็บแบบนี้เลย..อาย >//<")
ส่วนใหญ่ชอบใช้ดินสอ เพราะลงหมึกดำ สี อะไรพวกนี้ ดูไม่ได้เลย TT TT
แนวการ์ตูน..มันอ่านได้หมดนะคะ แต่ชอบเป็นพิเศษนี่คือ แฟนตาซี รักหวานแหวววิ้ดวิ้ว(ฮาา) บู๊ผจญภัย(แต่เป็นบางเรื่องนะ...) ละก็แนงที่ฮาๆ ที่ขาดไม่ได้! ฟ้าชอบแนวสาวน้อยค่ะ... ,,=w=,,
น่าา แต่ยังไง ก็อ่านได้หมดจิงๆนั่นแหละ (เพราะมันขึ้นอยู่กับอารมณ์จริงๆ...)

ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะคะ (- -)(_ _)(- -)
ฝากตัวด้วยค่าา :3 ?

ภาพประจำตัวสมาชิก
Vincentz

โพสต์ โดย Vincentz »

ชื่อ :: ไอซื
เกิดเมื่อ :: 17 พฤษภาคม 2538
กรุ๊ปเลือด :: O
สนใจด้าน :: วาดการ์ตูนแนวแฟนตาซี และการลง CG ที่ลงไม่เป็น ^ ^
อุปกรณ์ :: G-pem , ดินสอกด , ยางลับ , ไม้บรรทัดใส, กระดาษ A4 , iPhone4, Photoshop cs5.1 , SAI , Manga Studio EX 4.0
เหตุผลที่มาอยู่ที่นี้ :: ผมแค้อยากรองวาดการ์ตูนที่เป็นของตัวเองที่เท่านั้นเองถึงแม้ผมจะเริ่มวาดมาได้ไม่นานก็ตามครับ ^ ^
รูปภาพ

sakamari

โพสต์ โดย sakamari »

สวัสดีครับ ผมชื่อ "แซน" นะครับ
อายุย่างจะ 19 ปีแล้วตอนนี้ยังไม่มีผลงานอะไร แต่กำลังเขียนการ์ตูนอยู่เรื่องหนึ่ง
เพิ่งเขียนได้ 3-4 วันละครับ ยังไงก็ฝากผลงานของผมด้วยนะครับ
http://www.comicclubmag.com/cgibin/bkbo ... 18&t=23238
ฉันจะบิน บินไป ฉันไม่กลัวอะไร~

Tickter
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tickter »

แนะนำตัวด้วยคน> w <!
สมัครไว้ตั้งนานแต่ไม่มีโอกาสได้เข้ามาเล่นจริงๆจังๆเลย= w =;;

ชื่อ - โอตจี้
เพื่อนๆมักจะเรียก - เอ๋อคุง = ="
อายุ - 17 ปี แล่ว=[]=
เกิดเมื่อ - 17 June 1994
สิงอยู่ที่ - อุดรใกล้กันเนอะ ๕๕
อุปนิสัย - บ้าๆบอๆ ไม่เครียด ชอบไลค์(ไร้สาระ)ไปทั่ว= 3 =
การ์ตูนแนวที่ชอบ - Yaoi,,!!! (พอดีเป็นพวกสาวกวายอ่ะT w T) ชอบแนวแฟนซี บู๊ผจญภัย คอเมดี้ สืบสวนสอบสวน เอาเป็นว่าเรื่องไหนสนุกชอบหมด ฮ่าๆๆ
ความสามารถ - จิ้นได้ตลอด24 ชั่วโมง=.,= วาดรูปๆ=w= เล่นไวโอลินกับซออู้ได้ด้วยนะ ๕๕๕+
ความใฝ่ฝัน - ครองโลก,,!
แนวที่วาด - Yaoi T T; อยากวาดแบบไหนก็วาดแล้วแต่ว่าในหัวตอนนั้นมันอยากวาดอะไร= w =;;
สิ่งที่กลัว - การที่เห็นกระดาษตรงหน้ามันว่างเปล่า
คิดว่าภาพที่ตัวเองวาดดูดีมั้ย - อื้ม! ไม่อ่ะ= =; วาดแต่ละทีคิดว่ามันน่าจะขาดตรงนู้นตรงนี้ ถึงคนอื่นจะบอกว่าสวยแล้วก็ตามแต่ในความคิดของตัวเองมันคิดว่ามันยังไม่พอน่ะ=w=;;;;
ตอนนี้ยังวาดสัดส่วนเพี้ยนเล็กน้อยT w T

ถ้ายังไงก็ฝากตัวด้วยเน้อเพื่อนกันๆ ยินดีที่ได้รู้จักจ้า^O^
All 27 จงเจริญญญญญญญ(//มาจากไหนเนี่ย!?)
รูปภาพ

ignore

โพสต์ โดย ignore »

สวัสดีครับ

ชื่อ ไนซ์
นามปากกา อิ๊กนอร์ (Ignore)
อายุ 17
เรียนอยู่ นานาชาติรามฯ
: ชอบวาดรูปตั้งแต่เด็กๆ ครับ ไม่เคยเรียนวาดรูปที่ไหนมาก่อนเลยครับ
โปรแกรมอะไรก็ใช้ไม่เป็นครับ ! แห่ะๆ

ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ !

?Fern*

โพสต์ โดย ?Fern* »

ชื่อ :: เฟิร์น
เกิดเมื่อ :: 12 มิถุนายน 2540
กรุ๊ปเลือด :: B
สนใจด้าน :: วาดการ์ตูนค่ะ ^^
อุปกรณ์ :: ดินสอกด ยางลบ ไม้บรรทัดใส กระดาษ A4 Photoshop 4(เมาส์หนู) SAI สีทั่วไปเช่นสีไม้
เหตุผลที่มาอยู่ที่นี้ :: อยากเก็บความรู้และอยากมีความกล้าส่งงานไปประกวดมั้งค่ะ ได้แค่ส่งจดหมาย (ไร้สาระ) ส่งให้พี่บีในcomic clubบ่อยๆ ค่ะ แฮะๆ ถ้าคนอ่านcomic club ฉบับก่อนๆก็ลองเป็นดูนะคะ แฮะๆ ส่งไปบ่อยเกิน - -" ขอโทษด้วยนะคะ

megasunder

โพสต์ โดย megasunder »

ยินดีต้อนรับครับ ^^ แวะเวียนมาบ่อยๆนะครับ
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

urii

โพสต์ โดย urii »

ดีใจจังมากันไม่ขาดสาย
^ ^ :P
รูปภาพ

ulgenfalcon99

โพสต์ โดย ulgenfalcon99 »

มาแนะนำตัวกันแล้วก็อย่าลืมว์ผลงานให้เป็นที่ประจักรกันบ้างล่ะ <3

nokfinyuni
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nokfinyuni »

อ่า.... สวัสดีค่ะ ..
ชื่อ แนน(นี่) .... (ปีนี้ 15 แล้วค่ะ)
อาศัยอยู่แถวๆสมุทรปราการค่ะ หลักการอยู่ชอบย้ายไปย้ายมาไม่แน่นอนค่ะ
ราศี พิจิก (เป็นแมงป่องต่อยได้ค่ะ ฮา...)
เพศ ยังอยู่ในวัยค้นหาตัวเองค่ะ)
ชอบทาน อาหารจานหลัก ไม่ชอบกินพวกขนมค่ะ
ความสามารถพิเศษ พูดเรื่องที่ทำให้คนติดลมตามได้ กับ หัวถึงหมอนนอนได้ทันที
ชอบการวาดภาพการ์ตูนค่ะ ชอบวาดตั้งแต่เล็กๆ (เล็กมาก) พึ่งมาอ่านการ์ตูนอย่างมีเป้าหมายในชีวิตตอนป.6 เพราะมีแรงบันดาลใจจากเพื่อนค่ะ
ติดใจการ์ตูนเพราะบางครั้งที่อ่านแล้วคิดมันได้ข้อคิดดีๆมาใช้ชีวิตค่ะ เลยคิดว่าถ้าโลกนี้มีการกวาดล้างการ์ตูนเมื่อไรคงจะต้องดับแดดิ้นเป็นแน่...
ความฝัน ไม่คงที่ค่ะ นักวาดการ์ตูน คนเขียนเกมส์(ออนไลน์) นักเขียนค่ะ (วนอยู่ 3 เตตัสนี้)
แนวที่ชอบอ่านก็ แนวผู้ชายหน่อยๆ ซอมบี้ผีดิบ อาถรรพ์ ตลกบั่นทอนปัญญา...(ความจริงปัญญาก็ไม่ค่อยจะมีให้บั่นทอนแล้วค่ะ) สอบสวนปริศนา แล้วดูพวกนี้ล้างตาด้วยโดเรม่อน (หรือขบวนการ 5 สี //โดนเสย)
งานอดิเรก วาดรูป / ไปขายของตามงานการ์ตูน / ดูการ์ตูน / นอนกลางวัน / ดูหนังแผ่นละ 99 / แวะไปร้านการ์ตูนบ่อยๆแต่ไม่ซื้อ (หากซื้อจะเป้นพวกซื้อถล่มทลายฟ้าดิน) / เพ้อภพ / เล่นคอม / แชทกับเด็กที่อายุน้อยกว่า(?) / คอสเพลย์
อุปกรณ์
-ดินสอ สองบี-ปากกาตัดเส้นหลายๆหัว-ปากกาเคมีสีดำ (เอาไว้ถมดำอย่างเมามันส์)-ปากกาสีดำหัวเหลี่ยม-ปากกาไฟน์ไลเนอร์
-สีไม้ (ไว้ลงสีส่วนที่ที่ต้องถมสีพรืดๆ...)-ยางลบ-กบเหลาแบบออโต้ (ใส่ถ่าน)-ไม้บันทัด-ครึ่งวงกลม-วงเวียน
(อุปกรณ์เด็กประถมอีกมากมายล้านแปด)
บ้านพัก
http://my.dek-d.com/nokfinyuni/
เฟสบุ๊คก็ทักทายกันได้ค่ะ หาบุคคลอันไร้ความสำคัญของโลกที่ชื่อ N'Nan Tsundere เดี๋ยวก็โผล่มาให้ตกใจค่ะ (ฮา..)

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ....(ยาว...//พึ่งรู้ตัวเหรอฟะ!)
เป้าหมายตอนนี้คือ "อีก 3 ปี จะต้องวาดการ์ตูนให้ได้ดีกว่านี้!!!" ฮัดช่า~ *โดนเสย*
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”