กระทู้แนะนำตัวสำหรับสมาชิกใหม่

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

Durm

Re: กระทู้แนะนำตัวสำหรับสมาชิกใหม่

โพสต์ โดย Durm »

วาดรูปจำเป็นต้องมีคอมไหมขอรับ ถ้ามีมันช่วยอะไรได้บ้างละครับ (ผมเล่นแต่ที่ร้านงิ)

ภาพประจำตัวสมาชิก
urii

Re: กระทู้แนะนำตัวสำหรับสมาชิกใหม่

โพสต์ โดย urii »

Durm เขียน:วาดรูปจำเป็นต้องมีคอมไหมขอรับ ถ้ามีมันช่วยอะไรได้บ้างละครับ (ผมเล่นแต่ที่ร้านงิ)

(ถามแง่ไหนเนี่ย)
คอม ไม่จำเป็นสำหรับการวาดรูป แต่ถ้ามี มันก็สะดวกขึ้นค่ะ เช่น ในการแต่งภาพ การลงสีแบบดิจิตัลเพนติ้ง
อีกอย่างมีคอมต่อเนตได้ก็ทำได้โพสงานคุยกันได้ ....
เล่นที่ร้าน ก็หาวิธีลงรูปภาพมาโพสคุยได้ค่ะ เพราะถ้าจ่ายค่าเช่า เพื่อมาลงสีรูปหรือทำงานจนกรอบแน่ๆ
น้องๆในนี้หลายคน วาดมือ แล้วก็หาวิธีเอาลงกระทู้ เช่น ถ่ายด้วยมือถือ แสกนหรืออัพโหลด แล้วโพสลงกระทู้

ถ้าสงสัยเกี่ยวกับการใช้คอมวาดรูป แนะนำให้โพสถามที่กระทู้ How to ข้างล่างนะคะ หรือไม่ก็ต้องกระทู้ตัวเองไว้สักกระทู้สงสัยไรก็ให้ถามตอบในนั้นจ้า

ขอให้กระทู้นี้เอาไว้เป็นกระทู้แนะนำตัวนะคะ แล้วอย่าลืมแนะนำตัวที่นี่ด้วยล่ะ เเวะมาแล้วนะ ^ ^
รูปภาพ

vanic_b.stinger

โพสต์ โดย vanic_b.stinger »

ขอแนะนำตัวมั่งดีกว่าละครับ

ชื่อ : บอส (หรือจะเรียกวานิกก็แล้วแต่ครับ)

SCREEN NAME : vanic_b.stinger

วันเกิด : 10 กรกฎาคม

คติประจำใจ : ไม่มีอะไรที่เราฝ่าทะลวงไปไม่ได้

ความฝัน : นักวาดการ์ตูนที่ประสบความสำเร็จ

งานอดิเรก : อ่านหนังสือ วาดรูป

อุปกรณ์ : ดินสอ,ยางลบ,ไม้บรรทัดใส,กระดาษA4,เครื่องสแกน
ผมนั้นฝึกวาดรูปมาตั้งแต่สมัยจบประถมปลายมาใหม่ๆ แม้ว่าจะไม่สวยแต่ก้ได้พยายามมาตลอด
และส่วนมากนั้นจะวาดที่สมุดเหลือใช้กับกระดาษA4ซะมากกว่าครับ

ฝากเนื้อฝากตัว และยินดีที่ได้รู้จักครับ :)
Hope....Love....Believe....Dream....Revolution

megasunder

โพสต์ โดย megasunder »

ยินดีต้อนรับครับ และแวะเวียนมาบ่อยๆๆๆๆๆๆๆๆๆนะครับ ^^

ปล.ฝันผมเหมือนคุณเลย รูปภาพ
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

mininadty

โพสต์ โดย mininadty »

เราก็มีความฝันแบบนั้นเหมือนกันค่ะอยากจะเป็นนักเขียนการ์ตูนที่ประสบความสำเร็จ

แต่พี่เราบอกว่าอย่างคงทำไม่ได้หรอก เราก็รู้สึกว่า เอ๊ะ ดูถูกหรอ!? อะไรแบบนี้

แต่เราก็ไม่สนหรอกค่ะ แต่ก็ไม่ถึงกับว่าไม่สนใจแต่เรายิ่งพยายามทำความฝันของเราให้เป็นจริงมากกว่า

อย่าท้อนะค่ะถ้ามีคนมาพูดกับเราแบบนี้ ขอให้สู้ต่อไปค่ะ ^^

megasunder

^
^
เขาอาจจะไม่ดูถูกนะครับ เขาอาจจะกำลังสื่อว่ามันยาก เพียงแต่เขาอาจจะใช้คำผิด
แต่ถึงยังไงก็เราเชื่อในสิ่งที่เราทำและทำต่อไปอย่างสุดใจ ผมว่ายังไงฟ้าต้องเห็นใจแน่นอน
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

mininadty

โพสต์ โดย mininadty »

นั่นสิค่ะเราใช้คำผิดจริงๆด้วย

แต่ความฝันจะไกลแค่ไหนก็ต้องไปให้ถึง

megasunder

สักครั้งหนึ่งในชีวิตเนอะ ขอครั้ง อย่างน้อยๆก็เคยจำว่าเราเคยทำอะไรสุดๆแบบนี้มาครั้งหนึ่ง
เพราะชาติหน้าเราคงจำตัวเองไไม่ได้แล้วล่ะ = = เฮ่ย ไปโน่นนนนนนนนละ XD

JackTheRipPer

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

ทำในสิ่งที่ตัวเองชอบ ดีที่สุดแล้วคับ ~

ถึงจะมีคนมองในแง่ลบก็คิดซะว่าเขาไม่เคยเปิดใจให้กับสิ่งอื่นเลย

สรุปง่ายๆ ทางของใครก็ทางของมันคับ ความสุขไม่ได้มาจากคนอื่นสักหน่อย

ใช่มะ ฮ่าๆ ~
รูปภาพ

plapupy
ติดต่อ:

โพสต์ โดย plapupy »

ชื่อ-ซากะ ค่ะ
อายุ-12เกือบ13แล้วค่ะ(เรียนม.1ค่าา)
ที่อยู่-สมุทรปราการค่ะ
อุปกรณ์การวาด- ดินสอ ยางลบ ปากกา เม้าส์ปากกา ฯลฯ
ส่วนวาดรูปวาดมาตั้งแต่อ.2ค่ะ แต่เริ่มอยากวาดจริงๆตอนป.5ค่ะและก็วาดจนมาถึงปัจจุบันค่าา
ส่วนลงสี พึ่งหัดลงมาประมาณ2-3เดือนก่อนค่ะ ตอนนี้พยายามหัดตัดเส้นอยู่ค่ะ(มือไม่นิ่งน่ะค่ะQAQ)
โปรแกรมที่ใช้-ก็SAIกับPhotoshopค่ะ

ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะู^o^/
รูปภาพ

megasunder

ยินดีต้อนรับนะครับบบบบ ^^

chonbureza

โพสต์ โดย chonbureza »

ผมชื่อ ก๊อบแก๊บนะครับ ๆ อายุ 16 ปี :o

เรียนอยู่ สาย ศิลปะ-ดนตรี

กีฬาที่เล่น : ซอฟบอล : )

เป็นคนชอบสี : ฟ้า

คติประจำใจ : ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

อยู่ จ.ระยอง

ยินดีที่ได้รุ้จัก ๆ

thaigay

โพสต์ โดย thaigay »

ชื่อ-ใหม่
อายุ-15
ที่อยู-เชียงใหม่
อุปกรณ์การวาด-ดินสอ 2B HB ดินสอกด ยางลบ
วาดรูปมานานแล้วครับนานจนจำไม่ได้
ชอบแนวตลกผสมต่อสู้แฟนตาซีครับ
ไอเดียปัจจุบัน-พยายามสานต่อเรื่องที่แต่งในอดีตให้ได้ครับ

Yoziila~*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yoziila~* »

มีเพื่อนเพิ่มกันอีกแล้ว ยินดีต้อนรับครับ
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

vanilla
ติดต่อ:

โพสต์ โดย vanilla »

ชื่อ - ป๊อง...

เพื่อนที่ร.ร.เรียกแบบนั้นค่ะ
ทุกท่านจะเรียกชื่อนั้นก็ได้ ไม่ว่าค่ะ แค่อาจจะโดน"เชือด" เอ๊ย! แหม ล้อเล่นน่ะค่ะ ฮ่าๆๆๆ

SCREEN NAME - vanilla

เอาเป็นว่าเรียก เนส สั้นๆก็พอค่ะ ^ ^

อายุ - ปีนี้ 14 แล้วค่ะ

ความฝัน - ทำงานด้านการ์ตูน

งานอดิเรก - นั่งหายใจ.......เอ๊ย! วาดการ์ตูน,อ่านโดจิน,ฟังเพลง,เล่นเกม ฯลฯ

เอาเป็นว่าเป็นโอตาคุคนนึงล่ะค่ะ XD

แนวงาน - โดยส่วนตัวแล้วชอบวาดผู้หญิงค่ะ แต่พอวาดออกมาหน้าดันแมนอย่างกับผู้ชาย lol

เริ่มวาดตั้งอนุบาลยันป.1แล้วเลิกวาดไปค่ะ หันมาตั้งใจเรียนแทน แต่พอได้รู้จักกับเพื่อนใหม่ๆก็ได้รู้สึกตัวว่าชีวิตแบบนี้ก็แค่ผ่านไปวันๆก็เลยหันมาทางวาดรูปตอนป.5ค่ะ

การ์ตูน+เกมที่ชอบ - อันดับ1ในใจมาโดยตลอด!! Touhou!! ส่วนเรื่องอื่นๆก็อ่านค่ะ ไม่เกี่ยงว่าแนวไหน

อุปกรณ์

- ดินสอกดธรรมดาๆ(หาซื้อได้ตามร้านทั่วไป)

- ยางลบธรรมดาๆ(หาซื้อได้ตามร้านทั่วไป)

- ไม้บรรทัดธรรมดาๆ(หาซื้อได้ตามร้านทั่วไป)

- กระดาษรีไซเคิลธรรมดาๆ(หาซื้อได้ตามร้านทั่วไป)

- ปากกาหมึกสีน้ำเงินธรรมดาๆ(หาซื้อได้ตามร้านทั่วไป)

- สแกนเนอร์ธรรมดาๆ(ที่เห็นได้ตามร้านทั่วไป)

แหม พอดีว่าไม่มีตังซื้อเม้าส์ปากกาน่ะค่ะ :oops:

ผลงานที่ผ่านมา - ไปดูได้ในบล็อกเราค่ะ (โดจินโทโฮวาดเล่นๆ)

เว็บไซต์ - http://vanilla116.exteen.com

อีเมลล์ - otaku611@hotmail.com

*รบกวนทุกท่านที่จะแอดเมลล์มาช่วยบอกก่อนนะคะ พอดีไม่ค่อยรับคนที่ไม่รู้จักน่ะค่ะ :D

สำหรับเรานั้นคุยได้ทั้งเรื่องการ์ตูน เกม เพลง บลาๆๆๆ ได้หมดค่ะ ตั้งแต่มาริโอ้ยันยาราไนก้า!! :lol:

ฝากเนื้อฝากตัว(ฝากหัวใจ)ด้วยค่ะ~~~~
รูปภาพ

แวะมานั่งเล่น+พูดคุยในบล็อกข้าน้อยได้นะคะ ;w;
http://vanilla116.exteen.com

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”