สอบถามเรื่องการส่งผลงานค่ะ และอื่นๆ

ถ้าเพื่อนๆ มีเรื่องที่น่าสนใจและต้องการแบ่งปันเนื้อหา หรือร่วมเป็นส่วนหนึ่งของการเป็นนักเขียนมืออาชีพ

Moderator: Gals, B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
looghmu28

สอบถามเรื่องการส่งผลงานค่ะ และอื่นๆ

โพสต์ โดย looghmu28 »

เรื่องแรก
ถ้าจะส่งต้นฉบับต้องแนบไฟล์อะไรบ้างคะ?

- ตามที่เข้าใจคือมีไฟล์ Ms.word ที่พิมพ์เนื้อเรื่อง+พร้อมรายละเอียดนักเขียน
และต้องมีอย่างอื่นอีกมั้ยคะ? เช่น หน้าปก ฯลฯ

เรื่องที่สอง
ขอบเขตการใช้ภาษามีได้แค่ไหนคะ?

เช่น ใช้คำว่า มัน เรียกแทนคนไม่ชอบหน้าได้หรือเปล่า? หรือใช้คำว่าโคตร ไอ้ -วะ แบบนี้คือใจความเรื่องไม่ได้หยาบนะคะ แต่ใช้เพื่อเพิ่มความสนุกและฮาของเรื่องน่ะคะ เหมือนตัวเอกบ่นกับตัวเอง ประมาณนั้น..

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :D
LooGhMU28

รูปภาพ
?LOVE Ao Haru Ride?

Gals

Re: สอบถามเรื่องการส่งผลงานค่ะ และอื่นๆ

โพสต์ โดย Gals »

ส่งเพียงต้นฉบับและรายละเอียดผู้เขียนค่ะ ส่วนขอบเขตการใช้ภาษาคือการอยู่ในกรอบของสังคมที่รับได้ ซึ่งการใช้คำหยาบหรือสบถใดๆ ก็ขึ้นอยู่กับบริบทของเนื้อเรื่องค่ะ อยากให้เขียนมาตามที่ตั้งใจก่อนนะคะ ถ้ามีการปรับแก้อย่างไรจะแจ้งให้ทราบ

ภาพประจำตัวสมาชิก
looghmu28

Re: สอบถามเรื่องการส่งผลงานค่ะ และอื่นๆ

โพสต์ โดย looghmu28 »

ขอบคุณมากค๊าา
LooGhMU28

รูปภาพ
?LOVE Ao Haru Ride?

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักเขียนมืออาชีพ)”