สอบถามอีกเรื่องค่ะ

ถ้าเพื่อนๆ มีเรื่องที่น่าสนใจและต้องการแบ่งปันเนื้อหา หรือร่วมเป็นส่วนหนึ่งของการเป็นนักเขียนมืออาชีพ

Moderator: Gals, B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
skalover

สอบถามอีกเรื่องค่ะ

โพสต์ โดย skalover »

เรื่องย่อที่ต้องส่งให้สำนักพิมพ์อ่านนี่ อยากทราบว่าต้องใช้สรรพนามบุรุษที่เท่าไรในการแต่งคะ
คือให้นางเอกเป็นคนเล่าแทนตัวเองว่าฉันเป็นปกติเหมือนในต้นฉบับจริง หรือให้เล่าโดยใช้สรรพนามบุรุษที่สามแทนไปเลยคะ

Gals

Re: สอบถามอีกเรื่องค่ะ

โพสต์ โดย Gals »

เรื่องย่อเป็นการเล่าถึงพล็อตของเรื่องโดยบอกเล่าถึงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเป็นขั้นลำดับ โดยที่ไม่ต้องใส่รายละเอียด เช่น บทสนทนา บรรยาย เรื่องย่อมีความยาวประมาณ 1-2 หน้าเอสี่ สามารถใช้ชื่อตัวละครได้เลยค่ะ หรือแล้วแต่ทางนักเขียนจะถนัดค่ะ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักเขียนมืออาชีพ)”