เขียนกาตูนยังไงให้ดูสวยดูดี

ถ้าเพื่อนๆ มีเรื่องที่น่าสนใจและต้องการแบ่งปันเนื้อหา หรือร่วมเป็นส่วนหนึ่งของการเป็นนักเขียนมืออาชีพ

Moderator: Gals, B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
ployค่ะ

เขียนกาตูนยังไงให้ดูสวยดูดี

โพสต์ โดย ployค่ะ »

หวัดดีค่ะช่วยบอกทีว่าเวลาเราวาดหน้าคนจะต้องเริ่มวาดมาจากตรงไหนหรอคะ และก็วิธีวาดทรงผมเท่ๆน่ะค่ะทำยังไง

vampirekiku

Re: เขียนกาตูนยังไงให้ดูสวยดูดี

โพสต์ โดย vampirekiku »

เราไม่รู้นะว่าคนอื่นเค้าทำยังไง

แต่ของเรามันแล้วแต่บางช่วง บางช่วงเราก็ชอบวาดตาก่อน บางช่วงชอบวาดผมก่อน (ช่วงนี้วาดผมก่อน)

เราวาดผมเสร็จ (แค่ในส่วนหน้าม้านะ) แล้วจึงวาดรูปหน้า พอได้รูปหน้าแล้วก็วาดตา เราวาดตาขวาก่อน (ขวามือของเราเอง) แล้วเราก็วาดตาซ้าย จากนั้นเราจะวาดคิ้ว จมูก ปากตามลำดับ พอเสร็จใบหน้าก็เริ่มมาที่ลำคอ ส่วนตัว เราจะวาดตัวก่อนวาดแขน เมื่อตัวเรียบร้อย (ใส่เสื้อผ้าเรียบร้อย) ก็จะวาดแขน (ต่อ) วาดแขนเสร็จจะวาดนิ้วมือ จากนั้นจึงวาดขา แล้วก็กลับมาวาดผมที่เหลือให้เสร็จจ้า ^^

อิๆ เราเขียนมั่วอ่ะป่าวเนี่ย ถึงจะพูดได้เป็นสเต็ปๆแต่เราก็วาดไม่สวยหรอก (555) ยิ่งลงสียิ่งเละของเราอ่ะ

นี่ผลงานเราจ้า ไม่ได้ตัดเส้น ไม่ได้ลงสีนะไม่งั้นเละ!

รูปภาพ

vampirekiku

Re: เขียนกาตูนยังไงให้ดูสวยดูดี

โพสต์ โดย vampirekiku »

แป่ว -*- รูปหายไปครึ่งนึง...ช่างเหอะๆ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักเขียนมืออาชีพ)”