มารยาทการใช้ตะเกียบของญี่ปุ่น

เรื่องราวสาระ จากประเทศญี่ปุ่น

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
zombigirl

มารยาทการใช้ตะเกียบของญี่ปุ่น

โพสต์ โดย zombigirl »

เวลาจะไปไหนเราก็ต้องมีมารยาทใช่มั๊ยคะ...??

เอาล่ะๆ เรารู็กันอยู่แล้วใช่มั๊ยคะ ว่าตะเกียบเป็นของที่ขาดไม่ได้บนโต๊ะอาหารญี่ปุ่น

แต่การใช้ตะเกียบก็ต้องมีมารยาทด้วยนะคะ

หากใช้ผิดวิธี เราจะกลายเป็นตัวประหลาดบนโต๊ะอาหารไป

**ข้อห้ามในการใช้ตะเกียบบนโต๊ะอาหารญี่ปุ่น มีดังนี้นะคะ**

1. มะโยะอิบะชิ (mayoibashi) การเอาตะเกียบเขี่ยไปเขี่ยมา จะคีบก็ไม่คีบซะที

2. เซะเซะริบะชิ (seseribashi) การใช้ตะเกียบแคะฟันแทนไม้จิ้มฟัน

3. โยะเซะบะชิ (yosebashi) การใช้ตะเกียบเขี่ยเลื่อนถ้วยชามแทนมือ

4. ซะงุริบาชิ (saguribashi) เอาตะเกียบคุ้ยหาอาหาร

5. นะมิดะบาชิ (namidabashi) การสลัดน้ำแกงออกจากตะเีกียบ

6. ทะทะคิบะชิ (tatakibashi) การใช้ตะเกียบเคาะถ้วยขอข้าวเพิ่ม

7. ซะชิบะชิ (sashibashi) การใช้ตะเกียบจิ้มอาหารเหมือนส้อม

8. *อันนี้สำคัญมากเลยค่ะ แต่อันนี้ไม่รู้ชื่อเรียกอ่ะค่ะ

เวลารับประทานอาหารแบบญี่ปุ่นกับคนญี่ปุ่น

ห้ามเอาตะเกียบปักเป็นแนวดิ่งลงกลางถ้วยข้าวเด็ดขาด

เพราะว่าเวลาคนญี่ปุ่นนำข้าวไปเซ่นไหว้คนตาย จะเอาตะเีกียบปักแนวดิ่งลงบนถ้วยข้าว

เพื่อเชิญวิญญาณคนตาย จึงถือเป็นเรื่องต้องห้ามบนโต๊ะอาหารเลยก็ว่าได้*

**เอามาบอกให้เป็นความรู้ค่ะ จะได้ไม่เอาไปใช้ผิดที่ผิดทาง

แต่บางเรื่องก็ถือว่าเป็นสามัญสำนึกของคนเราเองด้วยค่ะ**
I'M KunG

tsumomo

โพสต์ โดย tsumomo »

ได้ความรู้มากเลย 8)

ภาพประจำตัวสมาชิก
resha1992

Re: มารยาทการใช้ตะเกียบของญี่ปุ่น

โพสต์ โดย resha1992 »

ครูเราก็เคยเล่าไห้ฟัง มีอีกอันด้วยนะ

ห้ามเอาตะเกียบคีบอาหารและส่งต่ออาหารชิ้นนั้นไปไห้อีกคนที่ไช้ตะเกียบคีบรับอาหารนั้น

อันนี้ครูเราบอกว่าคนญี่ปุ่นเค้าถือมาก

ถ้าจาส่งไห้ส่งลงไนชามข้าวเค้าเลย

แต่รุสึกมานดูลำบากเน้อ

ภาพประจำตัวสมาชิก
bituey

Re: มารยาทการใช้ตะเกียบของญี่ปุ่น

โพสต์ โดย bituey »

กฎเยอะจังค่ะ เคยอ่านในหนังสือของเพื่อนอยู่เล่มนึง
แบบนี้เลยค่ะ น่าจะลงวิธีการใช้ตะเกียบของคนญี่ปุ่นนะคะ
แต่ก็ได้ความรู้เพิ่มค่ะ ดีมากๆเลย
รูปภาพ
วาดด้วยPainเลยเป็นอย่างนี้

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “Japanese”