ภาษาญี่ปุ่น ง่ายๆ น่ารักๆ เอามาฝากค่ะ ^_^'

เรื่องราวสาระ จากประเทศญี่ปุ่น

Moderator: B.Comics, พี่บี

suzuka

Re: ภาษาญี่ปุ่น ง่ายๆ น่ารักๆ เอามาฝากค่ะ ^_^'

โพสต์ โดย suzuka »

เพิ่มเติมค่ะ 1.โมะชิโมะชิ แปลว่า ฮัลโหล 2.โอฮาโยะ แปลว่า สวัสดีตอนเช้า 3.คนนิจิวะ แปลว่า สวัสดีตอนกลางวัน
4.คมบังวะ แปลว่า สวัสดีตอนเย็น 5.อิจิ แปลว่า หนึ่ง 6.นิ แปลว่า สอง 7.ซัน แปลว่า สาม 8.ชิ แปลว่า สี่ 9.โงะ แปลว่า ห้า
10.โดโสะ แปลว่า เชิญ 11.โออิชิ แปลว่า อร่อย 12.ซาโยนาระ แปลว่า ลาก่อนค่ะ ได้แค่นี้กำลังหัดเรียนอยู่เลยค่ะ

suzuka

Re: ภาษาญี่ปุ่น ง่ายๆ น่ารักๆ เอามาฝากค่ะ ^_^'

โพสต์ โดย suzuka »

suzuka เขียน:เพิ่มเติมค่ะ 1.โมะชิโมะชิ แปลว่า ฮัลโหล 2.โอฮาโยะ แปลว่า สวัสดีตอนเช้า 3.คนนิจิวะ แปลว่า สวัสดีตอนกลางวัน
4.คมบังวะ แปลว่า สวัสดีตอนเย็น 5.อิจิ แปลว่า หนึ่ง 6.นิ แปลว่า สอง 7.ซัง แปลว่า สาม 8.ชิ แปลว่า สี่ 9.โงะ แปลว่า ห้า
10.โดโสะ แปลว่า เชิญ 11.โออิชิ แปลว่า อร่อย 12.ซาโยนาระ แปลว่า ลาก่อนค่ะ ได้แค่นี้กำลังหัดเรียนอยู่เลยค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย suzuka เมื่อ เสาร์ 24 เม.ย. 2010 2:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

ภาพประจำตัวสมาชิก
cheankok

โพสต์ โดย cheankok »

ภาษาญี่ปุ่นน่าสนใจน่ะคับ

moonlight

โพสต์ โดย moonlight »

มีคำนึงอยากรู้ความหมาย onne sama ใครรู้บอกที :?:

Archira

โพสต์ โดย Archira »

onne sama ที่คุณ moonlight โพสต์
น่าจะหมายถึง onee sama (อ่านว่า โอะ-เน่-ซา-มะ)
แปลว่า ท่านพี่(สาว) ครับ

moonlight

โพสต์ โดย moonlight »

แล้วถ้าเป็นน้องสาวหล่ะ เขียนยังไงอะ

Archira

โพสต์ โดย Archira »

คำว่าน้องสาวคือคำว่า imouto (อิ-โม-โตะ) ครับ
ถ้าใช้พูดถึงน้องสาวของคนอื่นมักจะเติม "san(ซัง)"
เป็น "อิโมโตะซัง" เพื่อความสุภาพ

monboy01

โพสต์ โดย monboy01 »

?? อะนิ...พี่ชาย
? โอะโตวโตะ...น้องชาย
? อะเนะ...พี่สาว
? อิโมวโตะ...น้องสาว
??? อิโตะโกะ...ลูกพี่ลูกน้อง (ไม่เจาะจงเพศ)

Silent.Blue

โพสต์ โดย Silent.Blue »

ซาซานิชิคิซัง เขียน: 2.วะตะชิโนะนะมะเอะ(ต้องมี ' วะ ' ต่อท้ายด้วย ).......เดสึ
-ฉันชื่อ...........ค่ะ/ครับ

3.นิโฮงโกะงะวะคาริมะสึกะ?
-คุณพูดภาษาญี่ปุ่นได้ไหม ( อันนี้ไม่ได้แปลว่าพูดภาษาญี่ปุ่นได้ไหม แต่แปลว่า ' เข้าใจภาษาญี่ปุ่นไหม? ')

4.ไฮ,ชอทโตะวะคาริมะสึ
-ค่ะ/ครับ นิดหน่อย ( ค่ะ / ครับ เข้าใจนิดหน่อย )
I hope you know how much I love you?

???????????
???????????????
?????????

รูปภาพ

OyuOyu

โพสต์ โดย OyuOyu »

บางทีก็เบื่อคันจิเหมือนกันนะ จำยาก T^T

เลยต้องใช้วิธีดูให้ผ่านตาบ่อยๆ แล้วมันจะจำได้เอง
...??????!!!!!
?????????????????...

รูปภาพ

Meriiz ^^

โพสต์ โดย Meriiz ^^ »

โกเม็ง นาไซ - ขอโทษ

ได้ยินคำนี้บ่อยๆในการ์ตูนที่เป็นพากย์ญี่ปุ่นค่ะ > <b
รูปภาพ

Devil Flame

โพสต์ โดย Devil Flame »

ผมอยากเรียนอยากรู้เรื่องภาษามาก โดยเฉพาะภาษาญี่ปุ่นก็ยิ่งอยากรู้ ??????????????
ในประเทศไทยมีที่เรียนภาษาญี่ปุ่นกี่ที่ ถ้ายอยู่ไกล้ๆก็ดีนะ ^^
ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั้น
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “Japanese”