ปราสาทต่างในญี่ปุ่น

เรื่องราวสาระ จากประเทศญี่ปุ่น

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
yasu

ปราสาทต่างในญี่ปุ่น

โพสต์ โดย yasu »

หยิบภาพปราสาทต่างๆของญี่ปุ่นมาฝากกันค่ะ
สวยดี...เผื่อจะมีคนชอบเหมือนเราอ่ะ...
(ถ่ายมาจากภาพในนิตยสาร j-spy อีกทีนะค่ะ...ภาพอาจจะไม่ค่อยชัดอ่ะ...)

ภาพแรกเป็น ปราสาทฮิโรซากิ : อยู่ที่เมืองฮีโรซากิ จังหวัด อาโอโมริ
ตัวปราสาทตั้งอยู่บนฐานหิน 300,000 ก้อน สร้างขึ้นในสมัยเคโชที่ 16 หรือปี ค.ศ. 1611
เป็นปราสาท 3 ชั้น มี 5 ประตูค่ะ...
รูปภาพ

ภาพต่อมาเป็น ปราสาทนาโงย่า : อยู่ในเมืองนาโงย่า สร้างขึ้นในสมัยเคโชที่ 17
หรือปีค.ศ. 1612 มีประตู 3 ด้าน คือทิศตะวันตกเฉียงเหนือ, ทิศตะวันตกเฉียงใต้ และทิศตะวันออกเฉียงใต้
รูปภาพ

ต่อมาเป็น ปราสาทมัตสึโมโต้ : เรียกอีกชื่อหนึ่งว่าปราสาทชินจิ
อยู่ในเมืองมัตสึโมโต้ จังหวัดนาโงย่า เป็นปราสาทอยู่บนฐานหิน 100,000 ก้อน
รูปภาพ

ลำดับต่อมาเป็น ปราสาทวาคามัตสึ : ตั้งอยู่ในเมืองไอซุวาคามัตสึ
จังหวัดฟุคุชิมา สร้างขึ้นในสมัย ชิโทคุกัง หรือปี ค.ศ. 1384
รูปภาพ

ปราสาทอินุยาม่า : อยู่ในเมืองอินุยาม่า จังหวัดไอนิ สร้างขึ้นในปีค.ศ. 1537
รูปภาพ

ปราสาทโอซาก้า : หรือปราสาททอง ตั้งอยู่ในเมืองโอซาก้า
สร้างขึ้นในสมัยเทงโชที่ 11 หรือปี ค.ศ. 1583
รูปภาพ

ปราสาทฮิเมจิ : อยู่ในเมืองฮิเมจิ จังหวัดเฮียวโง สร้างบนฐานหิน 520,000 ก้อน
ในสมัยเคโชที่ 6 หรือปี ค.ศ. 1601 มีรั้วยาวถึง 1000 เมตร มีด่านรักษาการณ์ 8 ด่าน ประตูอีก 15 ประตู
รูปภาพ

ปราสาทนิโจ : อยู่ในเมืองเกีตวโต เป็นปราสาทบนพื้นราบ
สร้างขึ้นในสมัยเคโชที่ 8 หรือปี ค.ศ. 1603
รูปภาพ

และสุดท้าย ปราสาทฮิโคเน่ : อยู่ที่เมืองฮิโคเน่ จังหวัดชิงะ ใช้หินเป็นฐาน 350,000 ก้อน
สร้างขึ้นในสมัยเคโชที่ 8 หรือปี ค.ศ. 1603 ค่ะ
รูปภาพ

ถ้ามองจากภาพแล้วเราชอบปราสาทฮิโรซากิที่สุดเลยค่ะ..รู้สึกว่าถ่ายมุมนี้แล้วสวยมากๆเลย
ถึงจาเล็กแต่ดูดีอ่ะ.. ถ้าโอกาศก็อยากจะไปเยี่ยมชมมั่งจัง..
If life is so short...^_^

ซาซานิชิคิซัง

โพสต์ โดย ซาซานิชิคิซัง »

อืม..
สวยดีนะคะ
จริงๆหนูชอบทุกอย่างที่เป็นญี่ปุ่นค่ะ
โดยเฉพาะการ์ตูน, ของจุ๊กจิ๊กๆ
และที่โปรดปรานมากคืออาหารญี่ปุ่นค่ะ ชอบกินๆ แต่หนูไม่ได้ตะกละน้า.. [-X

yasu

โพสต์ โดย yasu »

ฮ้าๆๆๆ... เหมือนกันเยยค่ะน้องสาว...
พี่ก็ชอบทุกอย่างที่เป็นญี่ปุ่น...เริ่มจากชอบการ์ตูน...ตั้งแต่ยังเป็นเด็กไม่รู้เรื่องนั่นแหละ (เวอร์ไปมะเนี่ย...ตั้งแต่อยู่อนุบาลก็ได้อะ)
จากนั้นก็ชอบดูละครญี่ปุ่น...ดูมาหลายเรื่องมากเลย..ตั้งแต่ตอนที่ช่อง 3 เอามาฉายตอนประมาณ 3-4 โมงเย็นอ่ะค่ะ...
แล้วก็เริ่มสนใจภาษาญี่ปุ่น...ก็เริ่มเรียนภาษาญี่ปุ่น (แต่มะไปไหนมาไหนซะทีอ่ะ :cry: )
จากนั้นก็เริ่มบ้านักร้องญี่ปุ่น...ฟังเพลงญี่ปุ่นอ่ะคะ..แต่ก็ไม่ได้ลืมเพลงไทยหรือนักร้องไทยหรอกนะคะ ก็ยังฟังอยู่เหมือนกันเป็นบางเวลา...
จะมีก็แต่เรื่องอาหารนี่หละที่ไม่ค่อยมีโอกาสได้กินบ่อยๆนัก...เนื่องจากงกอ่ะค่ะ..ของพวกนี้ราคาแพงเจงเจง...
เฮ่อ...เศร้า..อยากรวยๆจังเลย
[-o<
If life is so short...^_^

Sweet TeeRak
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sweet TeeRak »

ถึงจะดูเก่าแต่ก็งดงามนะคะ สวยทีเดียว
อุตส่าห์หามาให้ได้ดู ขอบคุณนะคะ ตบมือๆ =D>
รูปภาพ
*~?รักอ.ไอ โมรินางะ ที่สุดเลยค่ะ?~*

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “Japanese”